Ốm nghén khi mang thai là nỗi ám ảnh của nhiều mẹ bầu

Không biết các mẹ mang thai có bị ốm nghén nhiều như em không chứ hiện tại là em xác định phải xin nghỉ việc 3 tháng không lương để ở nhà vì không đi làm nổi rồi các mẹ ạ. Trung bình 1 ngày em đi ói hơn chục lần, chỉ cần ngửi thấy mùi đồ ăn thôi là em đã vội chạy vào nhà vệ sinh để ói, nhiều lúc giận bản thân mình ghê vì cứ như vậy thì con sẽ không được bổ sung nhiều dinh dưỡng. Em nhớ có lần chồng em chở đi khám thai, lúc về đi ngang qua quán cơm tấm, mùi sườn nướng thơm vậy mà em vội nói chồng dừng xe để em xuống ói. Món ăn khiến em thấy ngon miệng nhất lúc này là bánh mì không chấm xì dầu, cũng may là em còn ăn được trái cây và các loại hạt chứ không thì bế tắc thật các mẹ ạ. Theo em được biết thì ốm nghén là hiện tượng sinh lý bình thường khi mang thai tuy nhiên lại khiến nhiều mẹ bầu cảm thấy mệt mỏi, tuy nhiên đối với 3 kiểu phụ nữ dưới đây thì tình trạng ốm nghén càng dễ xuất hiện hơn, các mẹ cùng tham khảo nhé:

Phụ nữ có khứu giác nhạy cảm

Kiểu này giống như trường hợp của em nè các mẹ ơi, trước khi mang thai em là người khác nhạy cảm về mùi, ví dụ như bình thường em không thích mùi sữa, nên chỉ cần đi rửa ly của ai đó vừa mới uống sữa xong là em đã bị nhợn và mắc ói rồi. Vậy nên sau khi mang thai, kết hợp với sự thay đổi của nội tiết tố trong cơ thể, khứu giác sẽ trở nên nhạy cảm hơn với mùi của một số loại thức ăn, mùi hương mạnh hoặc mùi lạ từ xăng dầu, nước hoa… đều khiến em cảm thấy dễ buồn nôn.

hình ảnh

Phụ nữ mang thai có hệ tiêu hóa và dạ dày kém

Đối với phụ nữ mang thai việc tiêu hóa thức ăn chủ yếu dựa vào nhu động đường tiêu hóa, nếu bình thường chức năng tiêu hóa đã kém, dễ mắc các triệu chứng khó tiêu thì khi mang thai người mẹ dễ gặp phải tình trạng ốm nghén.

Vì vậy để hạn chế hiện tượng ốm nghén, trước khi mang thai, mẹ bầu cần phải có chế độ ăn uống hợp lý, chủ động đi khám và điều trị khi có dấu hiệu đau dạ dày, khó tiêu… để có thai kỳ khỏe mạnh hơn.

Phụ nữ thường bị say tàu xe hoặc say sóng

Nếu mẹ bầu bị say tàu xe, say sóng trước khi mang thai thì khả năng ốm nghén khi mang thai cũng sẽ rất cao.

hình ảnh

Ảnh mang tính minh họa. Nguồn hình: sohu

Để hạn chế tình trạng ốm nghén, mẹ bầu nên:

Ăn nhiều bữa nhỏ

Sau khi mang thai, dưới tác động của nội tiết tố cơ thể, cảm giác thèm ăn của mẹ bầu sẽ trở nên tương đối kém, không có cảm giác thèm ăn. Tuy nhiên, nhiều mẹ bầu sợ con không ăn sẽ không đủ dinh dưỡng nên ép mình ăn. Trên thực tế, dinh dưỡng của chính mẹ trong tam cá nguyệt đầu tiên là hoàn toàn đủ nhu cầu của bé nên mẹ không cần quá lo lắng. Để giảm ốm nghén, mẹ bầu có thể áp dụng nguyên tắc ăn làm nhiều bữa nhỏ và nhiều bữa, ăn khi có thể, không ép mình ăn khi không ăn được.

Giữ tâm trạng tốt

Khi mẹ bầu có tâm trạng không vui, bản năng cơ thể sẽ tiết ra một số nội tiết tố không tốt, ảnh hưởng đến hoạt động bình thường của các chức năng trong cơ thể, mẹ bầu càng lo lắng, bồn chồn thì càng dễ bị buồn nôn. Vì vậy, nếu muốn tránh xa tình trạng ốm nghén, các mẹ bầu hãy cố gắng hết sức để duy trì tâm trạng vui vẻ trong suốt thai kỳ.

Tập luyện khi mang thai

Mang thai là lúc cơ thể nặng nề dẫn đến nhiều thai phụ có xu hướng lười vận động. Nhưng thực tế cho thấy rằng càng luyện tập nhẹ nhàng đều đặn thì mẹ bầy càng ít mệt mỏi lúc mang thai. Mẹ bầu có thể chọn cách luyện tập phù hợp với mình như đi bộ, tập yoga, tập những bài thể dục đơn giản.