Đang mang thai, phụ nữ chắc chắn sẽ được ưu tiên hơn rất nhiều, nhưng đừng vì như thế mà làm quá các mẹ nhé!

Mang bầu tính khí thay đổi nên chắc chắn các ông chồng đa phần đều sẽ phải xuống nước với các chị vợ đang trong giai đoạn mang thai. Nhưng các mẹ bầu ơi, đừng vì thế mà đưa ra những đòi hỏi quá đáng khiến chồng mình phải khổ sở. Vì chăm các chị trong lúc bầu bì, chắc chắn anh ấy cũng phải rất vất vả. Thực tế có rất nhiều chị em dựa vào lý do mình đang mang bầu mà thường nói nhưng câu “sát thương” đối với người khác. Điều này không chỉ khiến tình cảm giữa hai vợ chồng bị xa cách lạnh nhạt, mà còn dễ làm nảy sinh những cuộc chiến tranh lạnh, ảnh hưởng rất nhiều đến tâm lý chị em đang mang thai. Các bà bầu đúng là rất vất vả, nhưng cũng hãy nghĩ cho người khác và đừng bao giờ nói những câu nói chứng tỏ EQ thấp như dưới đây nhé.

Không nghe tôi thì tự đi mà sinh con

Một số mẹ bầu có tính rất xấu đó là luôn bắt chồng phải làm theo ý mình, cho dù điều đó là vô lý. Trong một cuộc hôn nhân, sự tôn trọng là thứ luôn luôn phải tồn tại, ngay cả khi chị em đang mang bầu và được ưu tiên nhiều đến như thế nào đi chăng nữa. Mỗi việc liên quan đến gia đình đều cần có sự đồng ý và đóng góp của cả hai.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính chất minh họa. Nguồn: Parents

Đương nhiên là chồng sẽ chủ động nhường nhịn chị em khi tranh luận, nhưng đừng vì thế mà được đằng chân lân đằng đầu. Dùng đứa con trong bụng để “hăm he” bạn đời của mình. Đây là điều rất quá đáng và không thể chấp nhận được. Khi cần đưa ra quyết định, thay vì chỉ chăm chăm làm theo ý mình, hãy cùng ngồi xuống bàn luận với chồng để có hướng giải quyết tốt nhất và đừng bao giờ ép đối phương bằng sự tồn tại của con trong bụng nhé.

Tôi đang mang thai nên muốn làm gì thây kệ tôi

Những lời nhắc nhở từ người chồng khi vợ mang thai đa phần đều xuất phát từ ý tốt, muốn vợ con được khỏe mạnh. Một số bà bầu xem chuyện mang thai là đặc quyền để tự do tự tại làm mọi điều mình muốn. Thế là ngày nào cũng ăn uống không đúng giờ, thức đêm thức hôm,… Chồng nhắc nhở thì lại làm mình làm mẩy, cho rằng mình đang mang thai nên muốn làm gì thì làm.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính chất minh họa. Nguồn: Sohu

Đừng quá khó ở khó chiều như thế vì sức chịu đựng của con người cũng chỉ có giới hạn. Đừng để đến khi chồng thực sự mặc kệ thì mới hối hận thì có lẽ đã chẳng kịp nữa rồi.

Chỉ khám và đi sinh ở những nơi đắt tiền nhất mà thôi

Tùy theo điều kiện và sở thích của gia đình mà mỗi người sẽ biết cách chọn những địa chỉ thăm khám, sinh nở phù hợp. Tuy nhiên, vẫn có một số chị em đang mang thai quá đòi hỏi, dù điều kiện không cho phép nhưng vẫn muốn được trải nghiệm những dịch vụ đắt đỏ, sang trọng. Từ đó vô tình tạo gánh nặng áp lực lên người đàn ông trong gia đình. Đây là những câu hoàn toàn không nên nói khi đi sinh.

Hôn nhân là sự thấu hiểu, đồng cảm và cố gắng vì nhau chứ các bà bầu đừng nên lấy lý do mang thai để ép chồng làm những điều vượt quá khả năng. Làm như thế chẳng khác gì chị em chỉ biết chăm chăm lo lắng cho bản thân chứ không hề nghĩ gì đến người khác. Ích kỷ như thế thì dù có đang mang bầu cũng sẽ dễ khiến người khác có nhiều ánh nhìn không tốt về mình lắm đấy ạ.