Chỉ bỏ ra vài giờ đồng hồ là mẹ đã có thể sáng chế được loại sốt  mayonnaise vừa thơm vừa béo ngậy rồi

Nhắc đến chuyện cho con ăn dặm, em nghĩ tất cả các bà mẹ bỉm sữa đều có nhiều kỷ niệm khó quên. Em nhớ như in những ngày đầu, chồng em thì chạy đôn chạy đáo để xin rau củ nhà trồng để đảm bảo an toàn dinh dưỡng cho con. Còn em thì lên mạng xin bí quyết cho con ăn dặm của các mẹ bỉm sữa. Thời gian đó có cực xíu nhưng chỉ cần thấy chén cháo con ăn hết là tan đi hết mệt mỏi luôn các mẹ ạ.

Thực sự theo kinh nghiệm của em thì các mẹ cho con ăn dặm tốt nhất nên tự chế biến, sáng tạo món ăn nhà làm, vừa đủ dinh dưỡng lại an toàn tuyệt đối cho con. Các mẹ có thể tham gia vào các hội nhóm mẹ bỉm sữa, ở đó em thấy nhiều mẹ đảm mà khéo lắm, tự sáng chế rất nhiều món ăn cho con vừa bổ dưỡng mà trông rất đẹp mắt nữa. Như hôm nay em thấy bài chia sẻ của chị Thanh Thủy - mẹ bé Bin (TP.HCM) mới đây đã bật mí công thức sốt mayonnaise cho bé từ trứng gà do mình tự nghiên cứu. Chị Thủy được biết đến là bà mẹ rất nổi tiếng trên các diễn đàn ăn dặm trên mạng xã hội về các món như: váng sữa, hũ dinh dưỡng... hay kẹo siro trị ho, hũ "kháng sinh" tự nhiên được nhiều bà mẹ nuôi con nhỏ tin tưởng.

hình ảnh

Nguồn hình: FBNV

Em nghĩ nhiều trẻ nhỏ cũng thích ăn loại sốt mayonnaise vừa thơm vừa béo ngậy này, tiện đây em xin chia sẻ lại công thức làm loại sốt này từ chị Thanh Thủy (FB Thuy Linh Lung) để các mẹ cùng tham khảo và làm cho bé yêu ăn nhé.

Lưu ý: Cần theo dõi mức độ dị ứng của trẻ vốn bị dị ứng với trứng gà, đồng thời phải cho ăn theo nhu cầu và lứa tuổi của bé nhé!

1. Cách làm sốt mayonnaise

Chị Thanh Thủy cho biết để làm được món sốt này, chị sử dụng 2-3 quả trứng.

Nguyên liệu:

- 1 lòng đỏ trứng gà ta

- 1 muỗng nhỏ sytup gạo/ thôt nốt/ bé lớn tuổi thì đường mía hưu cơ

- 50ml sữa của bé

- 10gr bơ ghee hưu cơ (không có thì bỏ qua)

- 60ml dầu gạo cho bé

- 5ml cốt nước cam hoặc quýt hoặc chanh (mục đích cho ắt mùi trứng )

- 1 xíu hạt nêm hữu cơ từ rau củ.

Cách làm:

- Mẹ cho ít bơ ghee vào chén rồi hấp cho tan ra, sau đó pha với dầu gạo

-Tách lòng đỏ bỏ lòng trắng, nấu tí nước rồi đặt tô lên nồi cho ấm nóng, bật lửa nhỏ cả trứng chín quá là thành chiên luôn nhé

- Đánh đều tay vừa đánh là cho dầu bơ vào đánh theo sau khi hỗn hợp vàng nhạt thì cho nêm, một ít sirup gạo, đánh cho đều rồi cho cốt chanh/ cam vào, đánh 2 phút là cho dầu ăn vào đánh tiếp khi nào hỗn hợp đặc sệt lại là đạt.

hình ảnh

Với lại sốt này mẹ có thể cho bé ăn kèm bánh mì, sanwich, bít tết, đồ chiên, nướng…

2. Công thức tương ớt không cay cho bé ăn dặm

Trên trang cá nhân của mình, chị Thanh Thủy còn hướng dẫn các mẹ làm tương ớt không cay cho bé từ ớt chuông nữa đó các mẹ ạ.

hình ảnh

Nếu các bé thích màu sắc trong bữa ăn, mẹ có thể tham khảo để chế biến thêm loại gia vị này nhé. Cách làm khá đơn giản như sau:

Nguyên liệu:

- 1 quả ớt chuông( ớt đà lạt) màu đỏ đậm nhé

- 1-2 múi tỏi ta

- 1 muỗng nước tương tách muối

- 1 syrup gạo/ thốt nốt hữu cơ

- 1 xíu hat nêm rau củ hữu cơ Bio dành được cho các bé dưới 1 tuổi

- 1 muỗng tinh bột bắp hữu cơ ( chọn tinh bột bắp vì nó sẽ sánh mịn hơn)

- 100ml nước ấm

Cách làm:

- Cắt nhỏ ớt chuông rồi hấp chín, sau đó cho vào cối, cho tỏi, tất cả các gia vị và tinh bột bắp vào cùng 1 ít nước, cho nước sấp sấp rồi xay, xay cho thật mịn, rồi rây bỏ bã,,,,

- Cho lên bếp bật lửa nhỏ đun liu riu tới khi chín, hỗn hợp thật là sánh mịn thì dừng lại, chờ nguội cho vào hủ trữ khi nào bé ăn đồ chiên nướng lấy ra cho con ăn.

Theo lời chị Thanh Thủy cho biết thì tương ớt này rất là thơm ngon, hoàn toàn không cay mà ngược lại còn có vị ngọt thanh xen xen thi thoảng mùi tỏi ta, vị đậm đà từ những gia vị hữu cơ hoà quyện lại cùng màu sắc bắt mắt, chắc chắc các bé sẽ rất thích thú với gia vị sáng tạo từ sốt mayonnaise và tương ớt không cay này đó các mẹ ạ.