Nếu như đường cát là nguyên liệu phổ biến thì đường phèn cũng xuất hiện nhiều trong các gian bếp mỗi nhà, do dùng để làm nước màu, đem nấu chè, ngâm chanh đào... chẳng hạn. Tuy nhiên, khi mua đường phèn các mẹ có lăn tăn trong việc nên chọn màu trắng hay màu vàng không ạ? Vốn dĩ ngày trước em đi chợ là mua đại, cứ nghĩ miễn có dùng thôi và thường vô ý mua đúng loại màu trắng, nhưng hôm nọ vô tình đọc được thông tin trên mạng mới biết trước giờ mình chọn mua chưa chuẩn, bởi đường phèn vàng mới được khuyến khích hơn với nhiều lý do. Các mẹ có thắc mắc thì dưới đây là giải đáp tận tường, biết rồi thì rút kinh nghiệm chọn mua cùng em nhé. 

Thực chất, màu trắng luôn thể hiện sự thuần khiết và thường thực phẩm có màu trắng vậy sẽ mang đến cảm giác an tâm hơn cho người mua hơn, do đinh ninh là không bị pha màu hay hóa chất. Thế nhưng, thật sự sẽ làm các người mua thất vọng khi đường phèn trắng mới chính là loại được chế biến lại từ đường phèn vàng, mặc dù không độc hại nhưng hàm lượng dinh dưỡng thấp hơn. 

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Cụ thể, đường phèn vàng chưa tinh chế nên chứa nhiều dinh dưỡng hơn. Trong nấu nướng thông thường, nếu các mẹ muốn tạo màu, tạo mùi hấp dẫn thì nên ưu tiên đường phèn vàng để có được thành phẩm tự nhiên và ngon lành nhất. Thêm một ưu điểm nữa, khi đường phèn vàng được sử dụng để nấu ăn, tốc độ tan chảy của nó cũng sẽ nhanh hơn, tiết kiệm được nhiên liệu cũng như thời gian, công sức nấu nướng. Do đó, nếu là một người nội trợ tinh tế thì các mẹ phải biết nên chọn loại đường phèn màu gì rồi chứ nhở? Nhưng không phải vì thế mà tẩy chay đường phèn trắng, do suy cho cùng đường phèn vàng chỉ mang lợi ích nhiều hơn xíu thôi, chứ mua không được thì các mẹ vẫn có thể dùng đường phèn trắng đấy ạ. 

hình ảnh

Sẵn đây, em có công thức làm chanh đào mật ong đường phèn, các mẹ có hứng thú thì làm thử để dùng, đặc biệt để trị ho, trị cảm cúm hiệu quả trong điều kiện thời tiết cứ mưa nắng thất thường làm ảnh hưởng sức khỏe của con người thế này nhé.

Nguyên liệu 

- 1kg chanh đào.

- 500ml mật ong.

- 1kg đường phèn.

- Lọ thủy tinh.

Cách làm

Bước 1: Rửa sạch chanh đào rửa sạch, ngâm với nước muối pha loãng trong 30-45 phút rồi vớt ra để ráo.

Bước 2: Dùng dao sắc thái chanh đào thành từng lát mỏng khoảng 1cm.

Bước 3: Đường phèn cho vào cối giã nhỏ.

Bước 4: Dùng bình thủy tinh đã được rửa sạch phơi khô. Xếp chanh đào vào lọ, cứ 1 lớp chanh đào là 1 lớp đường phèn. Sau đó từ từ đổ mật ong vào.

Bước 5: Chanh đào ngâm đường phèn mật ong trong thời gian khoảng 3 tháng là dùng được rồi ạ.

hình ảnh

Nguồn: thông tin tổng hợp