Để củ kiệu thấm giòn và hương vị thơm ngon, ai ăn cũng khen nức nở, mẹ mình phải chuẩn bị ngay từ giờ là vừa nhé. Muối kiệu, phải có thời gian thấm nhuần dần để bớt vị hăng, ăn vào cứ gọi là tan sướng ngất trời, củ kiệu đặc biệt vì thế cũng đúng chat Việt nhỉ? ;D Nên tầm trước Tết nửa tháng các mẹ bắt đầu muối để có được món ngon “thịt mỡ dưa hành câu đối đỏ” đúng vị Tết nha.

webtretho

Mình bày các mẹ 2 cách muối hợp khẩu vị cho các bà, các mẹ và gia đình các miền lựa chọn: Muối kiệu chua ngọt và kiệu ngâm nước mắm.

Nguyên liệu mình chuẩn bị chung luôn nhé:

500gr kiệu, các mẹ lựa kiệu thì thoải mái, củ nhỏ nhỏ cho đến to vừa phải, mình được biết các loại gia vị này ở Lý Sơn thì có hương thơm hơn, nên mình tìm nơi có uy tín để mua kiệu nhé.

webtretho

- 1 lít nước

- Muối hột

- 200gr đường cát trắng

- 200ml dấm trắng-

- 250ml mắm nguyên chất loại ngon

- Tro bếp (nếu có) hoặc nước vo gạo hoặc phèn chua

Mẹo nhỏ cho các bà mẹ, từ xưa thì truyền thống nhà mình đã dùng tro bếp tự nhiên, có khả năng giảm tính hăng, giữ độ giòn, thanh lọc, và tẩy trắng tự nhiên cho các loại gia vị như hành, tỏi để muối thế này. Sẽ ngon giòn hơn cho món ăn, nếu không có tro, các mẹ dùng nước vo gạo nhé.

Giờ đến làm củ kiệu muối nhé:

- Hòa tan tro bếp với nước (hoặc nước vo gạo), thả kiệu vào, ngâm qua đêm.

webtretho

Hôm sau, làm sạch phần đầu (rễ) và cắt bớt phần ngọn. Các mẹ nhớ không cắt rễ quá sâu vào phần thịt vì sẽ làm cho kiệu dễ bị úng nước và giảm bớt mùi thơm.

webtretho

webtretho

Tiếp tục ngâm kiệu vào nước muối, có thể bỏ vài cục đá giúp kiệu có tính giòn hơn sau thành phẩm.

webtretho

Sau khoảng 10 phút thì rửa them vài lần với nước sạch rồi đem phơi nắng một ngày cho hơi héo. Chỉ hơi héo để hành cũng vẫn giữ đươc vị ngọt, giòn nhé.

webtretho

Làm kiệu chua ngọt

- Xếp kiệu vào hũ/lọ, cứ một lớp kiệu dày chừng 2 cm, lại lớp đường rải đều và ít muối. Xếp liên tục đến khi đầy hũ. Để chừng 5- 7 ngày cho đường muối tan ra và thấm vào kiệu.

webtretho

Các mẹ có thể thêm nửa muỗng sau khi đường trong lọ tan để giữ cho kiệu muốn này ăn lâu hơn mà không bị úng hay chua. Xong rồi, xếp vào trên chạn hoặc nơi thoáng mát để chờ đến Tết thì vừa độ ngon để ăn rồi. Thời gian trước khi ăn 3 ngày, các mẹ gạn đổ nước trong lọ kiệu ra nhé.

Mình sẽ hòa thêm 1 lít nước+ 200ml dấm+ 1 muỗng canh đường+ 1/4 muỗng muối, đun hỗn hợp cho keo lại (Các mẹ có thể điều chỉnh tùy mức muốn chua ngọt bao nhiêu). Để nguội và đổ lại vào hũ kiệu để thấm vị chua ngọt.

webtretho

Thế là có một món kiệu muối giòn, ngon thấm vị cho những ngày Tết rồi :D

Làm kiệu ngâm nước mắm:

Kiệu sau khi phơi khô (nên phơi tầm 2 ngày nắng), xếp vào hũ, kèm theo ít ớt khô. Hòa tan 250ml mắm+ 300gr đường, nấu chừng 20-25 phút cho keo lại, để nguội hoàn toàn, rồi đổ vào hũ.

webtrethowebtretho

Ngâm chừng 3 ngày, nước trong kiệu sẽ ra làm loãng mắm. Lúc này đổ nước mắm ra, thắng mắm lại lần nữa cho keo lại. Để nguội hoàn toàn rồi mới đổ vào hũ kiệu. Cách này có thể giữ được cả năm trong điều kiện thoáng mát bên ngoài.

webtretho

Quá hấp dẫn đúng không các mẹ :D

Bài liên quạn:

Cách làm món ăn vạn ý nghĩa cho ngày Tết đủ đầy

Chỉ các mẹ cách làm món ngon giúp chồng “vừa ăn xong đã nhớ vợ”, chữa dứt chứng chưa đến chợ đã hết tiền trong 1 tuần

Cách làm bánh đúc tôm khô món ăn dân dã vô cùng hấp dẫn