Các anh chị giúp em việc này.

Thời gian này, em bỏ vốn ra góp chung với một người bạn để thành lập công ty chuyên về hoạt động dịch vụ. Thực ra công ty này bạn em đã thành lập và cũng hoạt động được gần 2 năm nay rồi và bây giờ thì em góp vốn vào.

Gọi là hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ, nhưng nhân viên làm việc ở đây đều là làm việc theo giờ hành chính, công việc cũng khá là nhàn hạ.

Tuy nhiên, từ trước đến giờ, do bạn em không nắm được công việc nên hay bị nhân viên "lạm dụng" (em dùng từ lạm dụng này chắc cũng không đúng, nhưng cũng không biết dùng từ nào khác), ví dụ như nhân viên hay nói là: Viec này khó lắm, nên lương phải cao hơn, v.v.. thế là bạn em sợ nhân viên bỏ đi nên tăng lương vô tội vạ. Có khi 3 tháng tăng một lần, có khi 6 tháng tăng một lần, v...v, mà mỗi lần tăng đều tăng rất cao (có người 1triệu/lần, có người 2 triêu/lần)

Bây giờ em về đây, mở hồ sơ tăng lương của nhân viên ra mới thấy sợ. Bởi vì thu nhập của công ty thì cố định, mà chi phí thì cứ tăng vùn vụt thế này thì kinh quá. Bạn em cũng khá giàu nên chẳng để ý đến cái tích tắc này, cứ hân hoan cho rằng nhân viên ở công ty 2 năm nay chẳng ai bỏ cả là một kỳ tích rồi.

Nên em xin các anh chị và các bạn ở đây ai có quy chế về tiền lương và thưởng thì cho em xin để em tham khảo và em sẽ áp dụng cho công ty của em.

Em cảm ơn nhiều ạ.

Trong quá trình tìm hiểu nghiên cứu để xây dựng quy chế lương thưởng và chế độ lao động cho công ty, tớ cũng tìm dc 1 tàiliệu tham khảo về vđề này. Học tập theo tớ đã xd đc hệ thống barem và quy định lương thưởng,... cho bên cty tớ, việc áp lương cho các nhân viên mới tuyển hoặc xét tăng lương cứ theo đó mà làm. Nhưng tớ thì k gửi cho bạn tài liệu tớ đã làm dc vì là tài liệu nội bộ của công ty, chỉ có thể gửi cho bạn tài liệu mà tớ đã tham khảo, thêm vào đó bạn đọc thêm các nghị định mà nhà nc mới ban hành về chế độ tiền lương tối thiểu,... rồi xd lên quy định cho cty bạn.

Bạn quan tâm thì pm cho tớ hoặc cho tớ email tớ gửi cho.