Năm 2020 rồi còn có chị em nào kinh doanh online mà nhập hàng về rồi ôm đống hàng ế khóc ròng ròng không?

Em khuyên chút là đừng nghe các Boss thuyết phục và vẽ tương lai tươi đẹp như màu hồng rồi nhập về 1 đống chờ chết nhé. 

Thực ra trước kia mình cũng vậy ý. Sau 3 năm không kinh doanh buôn bán gì, cứ nghĩ bán hàng dễ lắm, đăng lên Facebook là các bà hỏi ầm ầm cứ chốt đơn dễ như ăn kẹo. Những năm 2013-2015 em bán hàng toàn đăng FB và Hội nhóm ở Hà Nội mà chốt đơn thôi, hồi ý em còn là sinh viên nghèo, buôn bán nhỏ lẻ ý. 

3 năm sau, Em lại rảnh rỗi quá nghĩ bèn kinh doanh. Hết nhập quần áo chán rồi thanh lý lỗ. Lỗ nhưng vẫn máu nhé chị em. Em làm quả nhập 1 đống mầm đậu nành - món hót hít lúc bấy giờ. Boss gọi tư vấn ngon ngọt lắm làm em mê chứ. 

Xong em nhập về cũng bán đc chút lẻ, bán được chút sỉ nhưng ít nên chả thấm vào đâu. Theo mãi đến nửa năm. Cảm tưởng bế tắc dã man luôn ý các chị. Thế xong không thể bán được nữa và trở thành con ôm 1 đống hàng mà uống không được, cho không hết. Thanh lý rẻ thối ra, chán quá e mang bón gốc hồng hết luôn ý.

Sau đó em bắt đầu bán quần áo oder hàng Việt Nam, hàng Taobao Trung Quốc. May mắn sau 2 lần vấp ngã đau đớn cũng có tí kinh nghiệm. Bán cũng rất được, có cả cộng tác viên nhưng hàng lúc về chậm, lúc thiếu nên cũng hơi chán.

Em có 1 bà chị làm Giảng Viên (e quen từ hồi làm BTV bài viết seo website cho bà ý) và gợi ý cho em công việc mới đó là quay lại cái thời chuyên viết bài SEO, làm về hỗ trợ kinh doanh online Facebook, Làm thiết kế website. Em nghĩ làm thêm vẫn cứ bán được hàng nên theo luôn. Ai ngờ dấn thân vào thấy rất hay và thú vị. Bà chị này rất giỏi về kinh doanh online bởi xuất thân giảng viên kinh tế. Thế là em theo và thấy chị ý giúp đỡ rất nhiều người kinh doanh tốt lên, những đại lý thay đổi cuộc sống và nhận làm rất nhiều demo web. Vậy là công việc bận tối mặt mũi chả có thời gian mà bán online. hehe. 

Kể chuyện lan man quá, Em xin lỗi các chị nhé. 

Vấn đề em muốn chia sẻ cho tất cả mọi người ở bài viết này là cách tư duy chọn sản phẩm kinh doanh làm sao cho đúng mà không như em dại rồi chờ chết.

Khi các chị bắt đầu có ý tưởng kinh doanh, muốn bán mặt hàng gì thì nên làm cho em 4 bước:

Bước 1xác định nhu cầu sử dụng

Xác định được rồi, mọi người xem xét nhu cầu có nhiều không, gọi là:

Bước 2xác định độ lớn thị trường (volume)

Nhu cầu cao, thì khả năng mọi người sẽ bán được nhiều. Còn ít quá thì bỏ, đỡ mất công bán.

Lúc nào thỏa mãn 2 yếu tố trên, chị em dịch lên bước 3:

Bước 3Xác định sản phẩm kinh doanh ( bao gồm cả dịch vụ ).

Nên kinh doanh gì hiện nay, lúc này chồng con quây lại phân tích, xem bán cái gì thỏa mãn được nhu cầu ở bước một được.

Khi nhận ra bán cái gì, chị em làm ngay bước 4:

Bước 4Thẩm định sản phẩm với thị trường.

Bước này quan trọng nhất, để tránh sự nhầm tưởng quá liều, có trong tưởng tượng.

Thẩm định sao giờ?

Đơn giản là thời công nghệ thông tin 4.0 rồi nên các chị hãy thử chạy quảng cáo xem mức độ chấp nhận, nhu cầu của mọi người đến đâu rồi hãy nhập nhé. 

Chỉ có cách này là nhanh và hiệu quả nhất chứ đừng ai đăng lên FB hỏi rồi toàn người quen, người thân vào cổ vũ. Nhưng họ chỉ có thể mua ủng hộ 1, 2 lần thôi còn vấn đề thời gian các chị phải bán cho người lạ nữa. 

Nếu chị em nào mà đang ngậm ngùi ôm đống hàng thì ib em ngay để e chỉ cách xử lý nhanh gọn lẹ nhé! Nhìn hàng tồn chán không tả đươc ý. :D

Chị em nào làm thiết kế, yêu thiết kế thì kết bạn với em cho nó vui nhé!