Thân chào các bố các mẹ!

Trên diễn đàn mình cũng như bên L.C.M em thấy rất nhiều các bố các mẹ và các bạn trẻ băn khoăn là làm gì với số tiền của mình, làm gì để có thêm thu nhập ngoài đồng lương ít ỏi của cơ quan. Bản thân em rất máu kinh doanh. Hiện nay em đang nghiên cứu ý tưởng và viết 1 bản kế hoạch kinh doanh về thời trang. Cũng có một số mẹ pm em đề nghị biết thêm về công việc cụ thể của nhà phân phối, các lợi ích được hưởng, công việc phải làm, yêu cầu của nhà phân phối.

Cho nên em xin phép lập topic đây để nói rõ hơn về kế hoạch kinh doanh này và thảo luận cùng các mẹ, bởi đôi khi cách giải quyết 1 vướng mắc thường đến từ người khác.

Do thương trường là chiến trường, nên em xin được không công khai tất cả thông tin, chỉ giải đáp trao đổi các vấn đề chung chung thôi. Bí mật mà

1. Về kế hoạch: em đang nghiên cứu thông tin đầu vào-ra, đối thủ cạnh tranh, tham khảo ý kiến một số tiền bối đang kinh doanh thành đạt để tính khả thi của kế hoạch cao hơn. Tính khả thi cao đồng nghĩa với việc em sẽ thuyết phục được sự bảo trợ trong trường hợp cần thiết.

2. Thời gian triển khai : Sau Tết âm lịch một tháng. Thời điểm chuẩn bj tung hàng hè.

3. Nhà phân phối.

Em đang viết kế hoạch, mà trong kế hoạch của em sẽ bao gồm sự chuẩn bị trước các tình huống, trong đó có thông tin nhà phân phối tại mỗi địa phương. Vậy cũng coi như từ giờ em "tuyển" nhà phân phối. Công việc của nhà phân phối rất nhàn thôi ạ, không phải tính toán lời lỗ, chỉ có lời trở lên, nên cũng coi như một công việc làm thêm của các mẹ là được. Qua trả lời pm của mẹ maikahanoi sau đây nhé:

Trích Nguyên văn bởi maikahanoi

Cảm ơn bạn đã thông tin nhé. Nếu có thể bạn gửi cho mình những yêu cầu cần đáp ứng cho kênh phân phối nhé. Ví dụ mặt bằng, khả năng tiêu thụ, mức chiết khấu, phần trăm hoa hồng... Nếu thấy khả thi mình có thể phối hợp với bạn. Cảm ơn bạn nhiều.

- Mặt bằng: Mình không yêu cầu về mặt bằng vì đây chỉ là hình thức phân phối hàng cho mình tại địa phương ( nếu bạn có khả năng ). Bởi vì mỗi địa phương, mình tính bỏ mối cho 3-5 shop nên cần người ở giữa trung gian giao dịch cho mình tại địa phương đó.

- Về công việc: Các bạn chỉ phải mất thời gian nhận hàng ( qua xe khách, bằng cách gửi chuyển phát ), giao hàng ( vào buổi tối cũng được ), nhận tiền của shop và chuyển cho mình. Về việc làm thị trường, bên mình sẽ phụ trách.

- Chiết khấu : chiết khấu trên từng sp, mình không chiết khấu cao nhưng sẽ có mức sàn lợi nhuận cho các nhà phân phối. VD: mức tiêu thụ của các shop dưới hệ thống của bạn kém trong những tháng đầu, lúc trái mùa, bạn sẽ được đảm bảo lợi nhuận ở mức 1 con số trung bình, mình đang ước tính khoảng 1 triệu đồng. Tất nhiên đây là mức mình không mong muốn, mình mong được trả cho các nhà phân phối nhiều hơn, đồng nghĩa với việc hàng hoá mình bán được nhiều hơn . Mục tiêu của mình là mỗi nhà phân phối được hưởng 3tr đồng trở lên.

- Về tính khả thi, mình đang lên kế hoạch, tham khảo ý kiến các thế hệ đi trước hiện đang kinh doanh thành công, và mình chỉ làm khi tính khả thi của kế hoạch cao, nên bạn yên tâm, đặc biệt, bạn không phải chịu rủi ro nào giống như hàng tồn đâu.

Bước đầu em sẽ triển khai thị trường tại 12 tỉnh thành phía Bắc, nên đang cần tìm nhà phân phối tại các tỉnh thành, khu vực sau :

1. Thị xã Sơn Tây

2. Thị trấn Như Quỳnh, chợ Đường Cái và Phố Nối

3. Thị xã Phúc Yên

4. Thành phố Việt Trì

5. TP Bắc Giang

6. TP Bắc Ninh

7. TP Hưng Yên

8. TP Hải Dương

9. TP Hải Phòng

10. TP Thài Bình

11. TP NamĐịnh

12. TX Phủ Lý

Các nơi này em sẽ đến làm thị trường, xác định hệ thống trước, đến lượt các mẹ chỉ việc giao hàng thôi ạ.

Mỗi nơi em chỉ cần một mẹ thôi nhé. Nếu có 2 mẹ tại cùng 1 khu vực, tỉnh thành đăng ký thì mẹ nào để lại lời nhắn trên topic này trước sẽ được ưu tiên trước ( sau đó nhớ tin nhắn vào box diễn đàn cho em full thông tin của mình nhé : tên tuổi, sdt di động, mail thường dùng, địa chỉ đang sinh sống có thể để sau cũng được )

Sửa thêm:

Tại Hà Nội các mẹ nếu có nguồn khách hàng trẻ, dồi dào, hoặc muốn bán hàng qua mạng thì cũng pm em nhé, không cần đăng ký như nơi khác vì đây là bán lẻ

-----------------------------------