Những tưởng kinh doanh là việc rất xa vời, nhất là đối với những người làm văn phòng, nhưng khi bắt tay vào làm thì không khó như nhiều người tưởng, bởi không cần phải có hẳn một cửa hàng hoành tráng mới gọi là kinh doanh, mình cũng có thể bán hàng online vừa hiệu quả vừa đơn giản. Đó là những trải nghiệm thú vị mà mình có được sau hơn một năm làm "chủ shop" online.

Còn nhớ một năm trước, lúc vừa sinh bé Đậu, mình đã phải đối diện với hàng trăm câu hỏi, thời gian nghỉ ở nhà chăm con mình sẽ không thể kiếm tiền được nữa, phải phụ thuộc vào lương của chồng làm sao thoải mái được? Cứ thế trong 2 tháng đầu vừa "nằm ổ" mình vừa suy nghĩ đủ thứ, làm sao ở nhà mà vẫn có thể kiếm thêm thu nhập. Trong "cái khó ló cái khôn", lúc mang thai Đậu được 5 tháng, bụng của mình hơi rạn, được bạn bè giới thiệu loại mỹ phẩm chăm sóc da bụng, mình cũng lên mạng tìm hiểu và mua hàng online. Lúc đầu mình nghĩ, không biết chuyển tiền rồi người ta có giao hàng đúng hẹn không, có một chút tâm lý "hên - xui" như mấy chị cùng công ty vẫn hay nói về việc mua hàng qua mạng. Ấy vậy mà mình nhận được hàng đúng như hình ảnh và dùng thử thì rất hiệu quả. Vậy là tự nhiên mình nhớ ra, thay vì rảnh rỗi ở nhà chăm Đậu thì cũng có thể... tự kinh doanh để có thêm thu nhập như người ta!

Sinh Đậu xong mình béo lên đến chục kg, giờ quần áo còn mới toanh nhưng chẳng cái nào vừa nữa. Những chiếc váy ôm, những chiếc đầm hay theo mình tiệc tùng giờ nằm im trong tủ. Có câu "cũ người mới ta" mà, vậy sao mình không thử thanh lý? Nhỏ em gái mình mách nước hết, mọi thứ thật đơn giản. Mình chỉ cần vào diễn đàn đăng ký tài khoản (cung cấp email, họ tên và các thông tin cần thiết) là đã trở thành thành viên. Khi là thành viên, mình đã có thể vào lập chủ đề (topic) để đăng hình ảnh, thông tin hàng hóa mình muốn bán. Cũng từ topic này, mình theo dõi để phản hồi các tin nhắn và sự quan tâm của khách hàng dễ dàng hơn. Mình cũng ngạc nhiên là mình làm rất "trơn tru", nhanh lẹ không hề phức tạp và như tưởng tượng ban đầu! Quần áo cũ của mình bán sạch chưa đến một tuần, mình chỉ việc ở nhà soạn sẵn đồ rồi chờ khách tới thôi, chẳng mất công sức gì nhiều cả. Sau "phi vụ" đầu tiên thành công, mình càng hăng say và ham muốn kinh doanh "cái gì đó của mình" hơn bao giờ hết!

Dì mình ở Mỹ đang kinh doanh túi xách, hỏi mình muốn làm không sẽ gởi hàng về. Như bắt được vàng, mình đồng ý liền. Lúc đầu mình nhập về ít ít, chụp hình những mẫu mình ưng nhất rồi giới thiệu chủ yếu cho bạn bè, đồng nghiệp trong cơ quan. Hàng mình bán nhanh như... tôm tươi luôn và có nhiều khách hàng thân thiết do bạn bè giới thiệu! Rồi trong thời gian đi làm trở lại, mình vẫn duy trì việc kinh doanh vì khách đã quen với mình, cứ "canh" hàng mới mình đăng là hẹn giờ lấy hàng. Mình cũng tham gia nhiều cộng đồng bán hàng online, mình vừa là khách của các chị "chủ shop" khác và họ cũng là khách quen của mình. Mình thấy ai cũng làm ăn đàng hoàng, hàng thì chất lượng nên cộng đồng bán hàng onlione hiện giờ đáng tin cậy hơn rất nhiều. Nhiều chị khách hàng còn chia sẻ với mình việc mua hàng qua mạng giúp các chị tiết kiệm thời gian hơn, không cần phải đi đến tận nơi chọn mua, chỉ cần ở nhà xem, thích thì đặt hàng, thời gian shopping thoải mái để còn có điều kiện chăm sóc gia đình và làm nhiều thứ khác.

Việc kinh doanh "tay trái" này lợi chứ không hại vì không hề ảnh hưởng đến công việc chính hằng ngày của mình. Tranh thủ giờ nghỉ trưa mình kiểm tra đơn đặt hàng và tối về nhà mình soạn hàng chờ khách đến nhận. Thú thật là mình rất mê việc bán hàng online như hiện nay, vừa kiếm thêm thu nhập, vừa không phụ thuộc vào chồng lúc "ở cử" và đến giờ mỗi tháng mình kiếm thêm một khoản lời kha khá hơn 10 triệu đồng.

Mình thấy xu hướng kinh doanh qua mạng giờ đang được ưa chuộng, không chỉ dành cho những ai không thích nhàn rỗi như mình, mà còn phù hợp cho những bạn trẻ có ý tưởng, niềm đam mê, vốn thấp và không có nhiều thời gian để quản lý cửa hàng. Bán hàng online có nhiều ưu điểm như không cần nhiều vốn, không kén sản phẩm, có thể bán bất cứ thứ gì mình có, cho dù giá trị bao nhiêu. Thao tác thì đơn giản vô cùng, chỉ cần chụp ảnh, đặt tên, đưa vài thông tin cần thiết về sản phẩm, ghi giá có thể đưa lên các trang mạng bán hàng. Chính vì điều này mà hiện nay, bán hàng online đã thành xu hướng kinh doanh mới được ưa chuộng và cộng đồng này cũng lớn mạnh vô cùng.