Thân chào các anh chị em, số là mình đang muốn thay đổi việc, mỗi lần thay đổi việc là cả một quá trình tìm hiểu về một công ty mà môi trường, văn hóa, chế độ..là những thứ mà mình không thể biết nếu không có "tay trong". Nên mình chợt nảy ra một ý là cùng các bạn đưa ra những thông tin về công ty mình đang làm hoặc biết đến qua bạn bè để khi cần có thể tiện tham khảo cho việc chọn lựa của mình. Rất cám ơn nếu các bạn có thể chia sẻ thông tin hoặc correct lại thông tin nếu bị nhầm lẫn hoặc chưa hiểu rõ theo hiểu biết của bạn nhé.

Dưới đây là một số thông tin mình biết

Trường đào tạo Việt Mỹ (VATC)

Công ty Việt Nam, trước là do một nhà báo thành lập, thời này thì lương không cao, môi trường làm việc không tốt, các manager chủ yếu là do quen biết nên trình độ quản lý không chuyên nghiệp, chế độ đãi ngộ cũng chẳng có gì, cơ sở vật chất thì bèo như con mèo. Công việc có vẻ nhàn. Bây giờ được công ty bên Sing mua lại nên có vẻ phát triển hơn. Chỗ này chỉ thích hợp cho mấy em mới ra trường vào làm để lấy kinh nghiệm.

Công ty Maersk Việt Nam

Là công ty của Đan Mạch, 100% vốn nước ngoài. Môi trường rất tốt, có những họat động vui chơi nhiều. Lương ở mức khá.

Có tiền sức khỏe 5tr5/1 năm, chế độ bảo hiểm AON. Cách làm việc cũng rất chuyên nghiệp nhưng ở đây làm việc với hệ thống hơi bị "quá nhiều", vả lại vì là global hóa nên nhiều khi mình sẽ không được chủ động quyết định trong công việc, việc thì ...không kể hết, busy đấy nhé :D. Chế độ minh bạch, lương bạn thế nào sẽ được đóng BHXH theo mức lương thật chứ không như 1 số công ty VN hay khai báo lương giả . Ngày xưa thì cơ hội đi công tác nước ngoài nhiều nhưng do bi giờ "cut cost" nên hầu như mọi thứ bị..hạn chế :D. Cơ sở vật chất good, chỗ làm việc là một tòa nhà riêng của nó mà.

Tương đối thế thôi, có bạn nào làm ở bên Nokia thì cho mình biết vài thông tin về nó với. Cám ơn nhiều.