Em vốn học Ngoại Thương (khối A, dân QTKD QT) nên tiếng Anh khi ra trường cũng bt nên làm ở cty Việt Nam về thủ tục nhập khẩu kiêm trợ lý GĐ. Hiện tại ưu thế của em là kinh nghiệm (gần 3 năm về thủ tục nhập khẩu từ giao dịch hợp đồng, thanh toán, thủ tục hải quan ..) và kinh nghiệm quản lý (giải quyết tình huống, cv với khách hàng, đối tác) vì em làm việc trực tiếp bên cạnh GĐ mà. Nhược là sự thiếu chuyên nghiệp vì làm việc cho cty tư nhân VN, đặc biệt vốn tiếng Anh giao tiếp (vì chủ yếu qua văn bản, email). Em nghĩ đây là tình huống chung cho rất nhiều người làm từ cty VN muốn chuyển sang môi trường cty nước ngoài, liên doanh. Để có thể xin được vào các công ty này thì khả năng tiếng Anh sẽ quyết định.

Em muốn hỏi giờ muốn nâng cao vốn tiếng anh giao tiếp để làm việc cho các công ty nước ngoài, liên doanh trong vòng 2-3 tháng thì có biện pháp nào hiệu quả? Em dự định xin vào công ty Nhật ví dụ ở KCN Thăng Long. Nâng cao vốn tiếng anh giao tiếp không chỉ để vượt qua vòng phỏng vấn mà còn để sử dụng trong môi trường làm việc. Các anh chị có biết tài liệu hướng dẫn hay có khóa học tại trung tâm/giáo viên nào phù hợp thì chia sẻ cho em biết với nhé. Em xin cảm ơn trước.