Thân chào các mẹ bỉm sữa, em cũng mới kết nạp vào hội bỉm sữa được chừng hơn năm nay. Cùng chung tâm sự với nhiều chị em, có thêm thành viên trong gia đình là sẽ phát sinh thêm rất nhiều khoản chi phí nào là bỉm sữa, thức ăn cho con, thuốc thang lúc con ốm rồi vân vân mây mây thứ chi phí ở đâu đổ lên đầu. Trong khi thu nhập của hai vợ chồng thì không tăng kịp để đáp ứng nhu cầu đó. Vâng đọc đến đấy chắc các mẹ cũng hiểu, sau khi bé được 1 tuổi, em tính sang kinh doanh thêm. Đợt đó đúng vào thời điểm cận Tết, em có kinh doanh bao lì xì. Trộm vía, cũng may không ế hàng nhiều mà được mọi người khá ủng hộ. Sau một thời gian, em có chuyển qua kinh doanh váy thiết kế trẻ em, mặc dù chưa có nhiều thành công lắm nhưng cũng rút ra một số kinh nghiệm nho nhỏ mong được chia sẻ cùng mọi người.

Mục chia sẻ kinh nghiệm cho người mới kinh doanh:

Hãy ước mơ lớn và bắt đầu NHỎ:

Ai cũng có ước mơ kinh doanh cái gì cũng phải hoành tráng, trở thành người này người kia, phải có nhà lầu xe hơi. Hì hì. Các chị em cứ mơ mộng đi, chả ai đánh thuế ước mơ mà phải không. Nhưng khi bắt tay vào làm, mong các mom bình tĩnh, thật bình tĩnh. Nghe em nè, mình muốn bắt đầu cái gì, phải làm nhỏ thôi. Có mẹ cười em, đầu tư tý tẹo vậy thì bao giờ mới giàu. Em cũng xin nói thật, các mẹ có 100 triệu, thì bỏ ra 1 triệu đầu tư thôi, để lại 99 triệu, cất cẩn thận nhé. Vì sao ư? Vì không phải cứ kinh doanh là có lãi, người người nhà nhà đều kinh doanh đấy thôi nhưng sau 3 năm còn mấy người trụ lại được. Em nhắc các mẹ giữ 99 triệu để còn vốn, còn tiền để làm lại, thất bại lần 1 làm lại lần 2, cứ như thế các mẹ có đến tận 99 lần thất bại cơ mà. Các mẹ cứ nghĩ xem, có ai làm đến 99 lần cùng một việc mà thất bại đúng không, rồi các mẹ sẽ thành công; NHƯNG EM XIN PHÉP NHẮC CÁC MẸ MỘT LẦN NỮA: LUÔN LUÔN BẮT ĐẦU NHỎ THÔI.

2. Chọn nguồn hàng đảm bảo các tiêu chí về độ uy tín của nguồn hàng, mẫu mã và chất lượng, giá, :

Đến mục thứ 2 nào, nguồn hàng luôn là điều các mom trăn trở đúng không. Với kinh nghiệm của em có 2 nguồn hàng lớn mà các mẹ có thể tham khảo đó là Nguồn hàng nước ngoài và Nguồn hàng trong nước. Nguồn hàng nước ngoài có thể làm hàng Trung Quốc, Thái Lan, Nhật Bản, Úc,...; Nguồn hàng trong nước có thể từ các chợ lớn như Đồng Xuân, Kim Biên, các xưởng sản xuất. Tùy vào mặt hàng mà các mẹ có hướng tìm hàng khác nhau, tuy nhiên các mẹ phải nhớ các tiêu chí sau để chọn được nguồn hàng tin tưởng nhé:

Độ uy tín của nhà cung cấp: Nghe hơn mông lung phải không các mẹ. Em lấy ví dụ nhé, nếu các mẹ bán hàng xách tay chẳng hạn, mà bà chị của các mẹ lại ở nước ngoài chuyên săn những hàng đó. Thì còn nguồn hàng nào tuyệt vời hơn, chúng ta sẽ luôn có nguồn hàng tin tưởng đúng không nào. Việc đánh giá độ uy tín của nhà cung cấp em xin chia sẻ ở bài viết sau để có thể nói cụ thể vào chi tiết hơn.

Mẫu mã và chất lượng: Cái này thì khỏi phải nói rồi, hàng mà không đẹp ai mà mua, hàng mà không tốt người ta có mua cũng không quay lại. Em chỉ xin nhắc các chị em một điều, đừng chỉ nhìn hình ảnh mà nhà cung cấp trưng cho chúng ta xem, vẫn nên đặt thử trước để xem chất lượng hoặc đến tận nơi để kiểm tra lại.

Giá: Vì sao em lại đưa mục giá xuống cuối cùng, bởi vì các chị em nên quan tâm những yếu tố trên trước; giá có quan trọng nhưng không phải cứ chọn hàng giá rẻ là bán được hàng, khách hàng bây giờ rất thông minh. NHƯNG, các chị em phải luôn tìm kiếm nhà cung cấp cho chúng ta giá hợp lý nhất, rẻ nhất nhưng vẫn phải chất lượng. NHỚ NHÉ CÁC CHỊ EM.

3. Luôn dùng cái tâm để bán hàng và luôn nhớ quy tắc 100:

Cuối cùng, hãy dùng trái tim để bán hàng, hãy đưa hết tâm can ra để kinh doanh. Luôn nghĩ đến những điều tốt nhất mà bạn có thể mang đến cho khách hàng vì cho đi rồi sẽ nhận được lại. Cứ làm tốt rồi đến một ngày sẽ được ghi nhận. Và điều cuối cùng trước khi khép lại bài viết, quy tắc 100. Quy tắc em học được từ Web5ngay, hãy cứ làm việc có tâm, cứ làm cứ làm đến lần thứ 100, bạn nhất định sẽ gặt thành công.

MONG CÁC CHỊ EM LUÔN VỮNG BƯỚC TRÊN CON ĐƯỜNG KINH DOANH TRẢI ĐẦY CHÔNG GAI TRƯỚC MẮT.

webtretho