Quả thực nói tới kinh doanh với những người chưa có kinh nghiệm quả thật là không dễ chút nào, đầy nỗi lo lắng. Bản thân mình lúc đầu cũng như vậy, tiền không có, đi vay mở cửa hàng và lúc đầu mình kinh doanh được 1 tháng thì phải đóng cửa chuyển nhượng cho người khác, lý do là không bán được, vì địa điểm chọn sai và nguồn hàng không tốt. Cũng may là chuyển nhượng được nên lỗ ít.

Sau 1 năm mình làm lại và đến bây giờ thì suôn sẻ, nên mình muốn trao lại ít kinh nghiệm mở cửa hàng giày vnxk cho người mới bắt đầu và mọi người cùng nhau đóng góp để chúng ta có thể bán hàng được thành công.

Vốn: Để mở được cửa hàng giày bạn phải có vốn tối thiểu khoảng 150tr. bạn thuê 1 cửa hàng có giá tầm 6-7tr cho diện tích 30m2. nếu thuê bé quá thì không có diện tích bày hàng, và nếu rộng quá thì vốn bạn phải lớn hơn, với 150tr thì bạn thuê nhà 7tr đóng 3 -4 tháng 1 lần, cũng hết khoảng 21-28tr và 100tr bạn để lấy hàng cho khoảng 500 đôi giày sẽ bày đủ cửa hàng. còn hơn 20tr nữa thì bạn làm nội thất cũng như trang trí cửa hàng, nếu như bạn có vốn hơn thì trang trí đẹp và đóng nội thất gỗ tốt, cái này là tùy ở ngân sách mỗi người.

Địa điểm: Bạn phải chọn địa điểm bán được hàng, là nơi đông dân cư, gần chợ, hoặc gần trường học, hoặc nơi nhiều văn phòng, và nó quyết định bán được hàng hay không, địa điểm đẹp thì dù bán gì cũng được chứ không phải mỗi giày. Nhưng tùy khu vực bạn kinh doanh nguồn giày thế nào.

Cụ thể: Nếu như bạn thích bán giày vnxk dành cho sinh viên, thì bạn phải tìm chỗ đông sinh viên qua lại hoặc là điểm trong chợ sinh viên là lý tưởng nhất.

Nếu bạn xác định kinh doanh giày công sở thì địa điểm có đông dân văn phòng, có nhiều tòa nhà các công ty thì là kinh doanh hiệu quả, hoặc là chung cư, đường mà có nhiều người đi lại, và nếu là đường 2 chiều thì càng tốt, nhưng nếu là đường 1 chiều thì bạn nên chọn phía người ta đi về, thay vì chọn phía người đi làm, vì đường về bao giờ cũng tiện ghé mua hơn.

Nguồn hàng:
Cũng rất là quan trọng

Hiện nay trên thị trường có nhiều công ty, cơ sở chuyên sản xuất mặt hàng giày VNXK vì thế các bạn hoàn toàn có thể tự do lựa chọn. Tuy nhiên, vì để thu hút được mọi đối tượng khách hàng và tạo niềm tin cho họ thì nguồn hàng phải phong phú và giá cả chất lượng đảm bảo đáp ứng nhu cầu thị hiếu cũng như xu hướng thời trang. Do vậy, mà bạn phải chọn nhà bán buôn giày nhiều mẫu nhất, và có chính sách tốt về giá hay chính sách sau bán hàng. Nếu bạn lấy tại các chợ bán buôn giày thì bạn không được trả lại hàng, như vậy rất khó cho bạn, nhưng nếu bạn chọn những nhà cung cấp được trả lại hàng khi không bán được thì rất có lợi cho bạn vì không phải chịu lượng hàng tồn nhất định.

Nếu như xác định bán cho sinh viên thì ở HN có Chợ Đông Xuân rất nhiều mẫu, đặc biệt là nhà Vinh Tuyết.

Nếu như bán giày tốt hơn, chất lượng và dành cho công sở thì có TTA4 Chogiay.net an toàn vì có chính sách được đổi hàng khi mẫu sản phẩm không bán được hoặc bán chậm được đổi sang sản phẩm khác mà không phải thanh toán bất kỳ chi phí nào (trừ phí vận chuyển), thời gian bảo hành (3 tháng),...

Nếu như bạn muốn bán hàng hãng thì có thể xin làm đại lý độc quyền, kiểu đại lý cấp 1, rất phù hợp cho người mới bắt đầu bởi vì được công ty tư vấn và giúp đỡ nên sẽ đỡ lo lắng. Có điều lợi nhuận thường thấp và nội thất biển hiệu phải theo công ty.

quản lý cửa hàng: Phần này thì rất nhẹ nhàng, bạn có thể mua 1 phần mềm hoặc quản lý bằng Excel và để mọi thứ đúng thì ngay khi nhập hàng về bạn phải làm chuẩn, và sau này sẽ quan lý dễ được số lượng còn của từng mẫu, chứ lúc khai trương thấy bận mải chỉ cần biết bán được mà không cần biết có mất hàng hay không, tới khi thay nhân viên ngồi kiểm kê thì chảng biết mất từ bao giờ và ai làm mất. Bán được đôi giày lãi được vài chục, mà mất 1 đôi là mất mấy trăm đó bạn.

Có thể chưa đầy đủ nhưng đó là những kinh nghiệm mình đúc kết, nếu mọi người ai biết thêm có thể chia sẻ thêm để mọi người cùng kinh doanh khởi nghiệp tốt hơn.