Không biết các mẹ nhà mình đã có ai tính đến chuyện đi nước ngoài gom hàng về bán chưa. Em đi Thái Lan mấy lần, lần này cũng ghé Chatuchak mua hàng về bán lẻ, linh tinh cho chị em bạn bè thôi nhưng thấy đây là 1 nguồn hàng rất hay với những ai đang có ý định kinh doanh.

webtretho

Em thấy trên forum mình đã có nhiều bài chỉ cách lấy hàng ở Thái rất bổ ích, với bài viết này thì em chỉ nói về chợ Chatuchak thôi cho các mẹ tiện tham khảo nhé. Còn chi tiết sâu xa ở những nơi khác nữa thì chị em có thể tham khảo ở đây nè: http://www.webtretho.com/forum/f243/day-la-cach-de-gom-hang-thai-lan-gia-si-va-chat-luong-tot-nhat-2268186/

Đầu tiên là vé máy bay

Chắc chắn ai cũng lo lắng khoản này nhiều nhất, tuy nhiên bây giờ giá vé máy bay rẻ lắm các mẹ ơi. Mấy lần em đi săn vé rẻ, vé 0 đồng của Air Asia, Nok Air hay Vietjet cũng tầm 1 triệu rưỡi thôi à, đặc biệt nếu đi bằng Nok Air các mẹ có thể free mấy chục kí hành lý nữa, tha hồ mà xách tay về.

Chỗ ở tại Thái

Mình ở tại Ekkamai Thái Lan nên nói tạm về chỗ này thôi nhé các mẹ. Từ chỗ này đi tàu điện tới chợ khoảng 42 Bath 1 chiều, 2 chiều là 84 Bath (50k tiền Việt). Nếu các mẹ dự định đi trong ngày thì không mất phí khách sạn, còn thuê khách sạn bình thường tầm 500k 1 đêm.

Phương tiện đi lại ở Thái

Như mình đã nói ở trên, mình đi lại bằng Tàu điện BTS là chính. Các bạn chỉ cần bắt BTS (Tàu điện trên không) đến trạm Mochit, sau đó đi bộ tầm 3 phút là tới chợ (dễ thấy lắm). Hoặc các bạn bắt MRT (Tàu điện ngầm) tới Chatuchak Park, vừa bước ra khỏi trạm là gần như tới chợ luôn rồi đó.

Chatuchak có bán gì?

Chợ Chatuchak được xem là khu chợ rộng nhất trên thế giới với diện tích gần 11 héc ta (ha) gồm 27 khu chợ nhỏ, có khoảng 10.000 cửa hàng và 300 quầy hàng lưu động. Hằng ngày chợ vẫn hoạt động bình thường, mặt hàng chủ yếu là sinh vật cảnh, đồ trang trí nội thất, quần áo… Nhưng chợ hoạt động sôi nổi và đúng nghĩa nhất là vào thứ bảy, chủ nhật. Vào hai ngày này, sáng sớm người ta đã bắt đầu dọn hàng và thường đóng cửa tầm 5 giờ chiều. Chính vì vậy mà Chatuchak được gọi là chợ cuối tuần.

Mình có check trên Website của chợ này thì thứ 4-5 người ta bán cây cảnh là chính

Thứ 6 là ngày bán sỉ, mở từ 6h sáng tới 6h chiều

Thứ 7, Chủ nhật sôi nổi nhất vì nó là chợ cuối tuần mà, cũng mở từ 6h sáng tới 6h tối or thậm chí là trễ hơn. Bán đủ thứ. (Nhưng hãy đi tầm 9-10h thì các gian hàng mở đầy đủ hơn)

Mình kể thử cho nghe nè, nó có: Túi xách (giá tầm mấy chục k tiền Việt vô cùng rẻ mà mẫu mã lại rất đa dạng), cho tới Tinh dầu, quần áo, giày dép, mắt kính (mình mới mua được cả lô kính mắt có 39 Bath/c - tầm 25k tiền Việt mà nhìn chất vô cùng). Ngay cả những món độc lạ như đồ đạc thú cưng, sex toy còn có nữa mà, nói chung lạc vào khu chợ đó rồi thứ gì cũng có.

Nếu các bạn có hỏi, tại sao không mua ở Việt Nam cho tiện mà phải đi Thái, mình có thể nói bên đó họ bán nhiều món độc lạ hơn ở đây nhiều, chi phí tính ra cũng không hề mắc nếu như bạn phải đón xe đi đến mấy thành phố lớn ở Việt Nam để đánh hàng. Sẵn tiện có thể thưởng thức đồ ăn Thái luôn, trai đẹp miễn bàn hí hí.

Nói chứ, ở Thái có mấy món độc lạ như Bánh chuối, Bento,...đem về Việt Nam bán bao lời, mọi người có thể đánh thêm mấy món này về bán, giá gấp đôi là ít.

webtretho

Cần lưu ý những gì khi đi mua hàng ở Thái

Đa số người bán hàng ở đó có thể hiểu được tiếng Anh cơ bản nhất, CƠ BẢN NHẤT các mẹ ạ. Nên nếu muốn trả giá thì nên học vài câu tiếng Thái thông dụng cho dễ. Mình thì chỉ có thể hỏi giá bao nhiêu, ra dấu số lượng cho người ta thôi chứ họ cũng không rành tiếng Anh lắm. Đi Thái thì dễ rồi, người Thái cũng dễ thương nên cũng không cần lưu ý gì nhiều, nếu mọi người ai có kinh nghiệm nhiều hơn thì chia sẻ bên dưới nhé!

Hy vọng bài này sẽ giúp ích được cho mọi người muốn đi chợ Chatuchak nhé, chợ này có tiếng lắm đó! ;)