Chào cả nhà

Dạo này hay nói chuyện với nhiều mẹ trong diễn đàn, sau một hồi mới nhận ra là chuyện vui thì hiếm lắm mà chuyện để than thở thì nhiều vô số :-? cơ bản không phải vì thiếu đam mê trong công việc hay là thiếu đầu tư cố gắng mà là vì "máu quá", nhiệt huyết quá nên có ý là làm liền, nhưng thực chất đây lại là lúc con người ta phải suy nghĩ cẩn thận nhất, cân nhắc kĩ nhất để có thể kinh doanh 1 cách thật hiệu quả.:|

Nguyên văn bởi
anfxtrandat

em rối quá

bán hàng online

khách chưa nhìu

....

vốn thì vay

cảm thấy như mắc kẹt

làm chi nhánh cho cty

áp lực doanh số

rồi phải tìm đại lý nữa

ko chỉ là bán onl....

tại mình đi chưa đúng hướng hay tại thời vận ???

Chuyện này thì không hiếm, nhưng mà vì không hiếm mà con người ta vẫn va vấp thì rõ ràng là có gì đó không ổn ở đây. Quay lại điểm xuất phát hen, thường thì khi nghĩ được ý tưởng kinh doanh 1 kai gì đó: như bán quần áo, bán nước hoa (mình cực thích buôn kai này), bán bánh........ nói chung là có ý tưởng mà bản thân tự thấy được cái tuyệt vời ông mặt trời thì thường là làm ngay. kiểu như là "mình không làm thì người ta làm mất sao". Hoặc 1 trường hợp khác, thấy kinh doanh món đồ này hay nè, hoặc kinh doanh ở mặt bằng này mặt bằng kia tốt nè, lao vào làm luôn. Mình không bảo các cách làm trên là sai, nhưng mà làm thế thì nhiều rủi ro quá ạ :((

Vậy đầu tiên thì làm gì: tất nhiên vẫn là có ý tưởng, có cảm hứng với kế hoạch kinh doanh của mình, tất nhiên là nếu ý tưởng nghĩ ra mà sau 3 ngày lại thấy chán thì nên dẹp ngay để tránh mất tiền oan:-S

Sau đó thì sao, mình nghĩ là nhà mình nên dành thời gian, ít nhất là 1 ngày để suy nghĩ cho kĩ :D thế thì nghĩ kai gì ở đây nhỉ. Mình khuyên cả nhà nên cân nhắc từ việc làm đại lý(nhận order) hay là tự mua về bán (mua sỉ), thực sự đây là việc cực kì quan trọng vì nó là nền móng cho việc kinh doanh của các mẹ

Vậy thì làm đại lý là làm kai chi chi và lợi hại thế nào: Làm đại lý, tất nhiên là sẽ bị ràng buộc, bị phụ thuộc nguồn hàng, nhà mình hổng được chọn những mặt hàng mình muốn, sẽ bị chốt giá, kiểu như 1 kai ao thì ăn 20k cố định chẳng hạn. vì làm đại lý thì dễ lắm nên người người làm nhà nhà làm là mình y chang mọi người. làm 1 hồi dễ chán lắm vì mất đi cái tôi rất riêng của mình, nhưng bù lại thì nhà mình không phải cắm vốn quá nhiều, không lo tồn hàng, có thể thử nghiệm để biết xem ý tưởng kinh doanh của mình có ổn không. làm 1 thời gian rồi buồn buồn kiếm được nguồn hàng ngon nữa thì sướng @};-

Còn tự mua về bán thì sao: hồi trước mình trải nghiệm cái này, yêu cầu đầu tiên là có vốn và chịu khó mất tiền ngu. rủi ro thì rất nhiều. mua về bán mà mình không chak người xung quanh có cần mua hay không, hay chỉ toàn người quen mua ủng hộ, ủng hộ chán rồi thôi thì sớm muộn gì cũng sẽ dẹp. không thì tồn hàng vĩnh viễn, nhà em còn mấy cái áo hồi xưa em mua về để bán, cũng được 3 4 năm gì rồi ấy :)) nhưng mà bù lại là sau khi trải nghiệm thì kinh nghiệm rất nhiều và làm ăn hiệu quả hơn. số tiền em mất ngu khoảng 30 40 củ cho phi vụ đầu tiên

Viết dài dòng mỏi tay quá ạ, còn nhiều thứ lắm, tối về viết tiếp, h dắt gấu đi dạo đã ạ :D