Chào các mẹ, em đang có vấn đề này bức xúc quá, nhờ các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp em với.

Chả là em đang vay vốn tại VIBank, lãi suất của Hợp đồng là tận 1,75% /tháng (thời điểm lãi suất lên cao ngân hàng đề nghị điều chỉnh em đã đồng ý điều chỉnh). Giờ phải 7 tháng nữa mới đến kỳ điều chỉnh lãi suất tiếp theo. Nhìn thị trường thế này mà mình cứ phải chịu lãi suất 21% em xót quá nên tìm cách tất toán Hợp đồng. Thế mà bây giờ em xoay được tiền để trả nợ rồi thì NH lại quay ra đòi tính phí trả nợ trước hạn của em. Em vay 300 triệu mà NH bảo tất toán thì mất đến hơn 10 triệu tiền phí. Các mẹ bảo thế có chịu được không. Em đòi nhân viên ngân hàng giải thích cách tính phí thì họ bảo có công thức riêng để tính và mà công thức này mới áp dụng cách đây 1 tháng, họ cũng chẳng cung cấp cho em cách tính như thế nào cả. Nhờ các mẹ có kinh nghiệm trong vụ này tư vấn giúp em:

1. Ngân hàng đòi tính phí như thế có đúng không vì em nghe nói có quy định của Ngân hàng nhà nước là ngoài lãi suất ra ngân hàng không được tính thêm loại phí nào nữa mà (tuy nhiên ở HĐTD thì có quy định phải chịu phí trả nợ trước hạn theo quy định của NH)

2. Có mẹ nào ở bên VIB bank hoặc mẹ nào đã bị trả phí này rồi giải thích giùm em cách tính thế nào với

3. Thế này thì em tất toán đi có lợi hơn hay cứ phải để Hợp đồng đấy thì có lợi hơn

Rất mong các mẹ tư vấn giùm