Mình không có kinh nghiệm trong chuyện mua hàng này nhưng ở VN không có sản xuất (hay có mà tìm không ra) nhưng nghe người quen nói mua hàng từ TQ gặp rất nhiều vấn đề về chất lượng, số lượng, ... có vấn đề không biết hỏi ở đâu... dĩ nhiên có dùng từ hơi quá là "cáo già" do bạn ấy mua linh kiện máy tính, điện gia dụng ...Chỉ đơn giản là minh muốn mua 1 bộ đồ chơi trẻ em (playground indoor) từ TQ nhưng chưa biết về thuế nhập khẩu, vận chuyển, lắp đặt ... nên rất mong có ai đó có kinh nghiệm trong việc này hướng dẫn mình với. Sáng giờ nghe 2 người tư vấn mà muốn bỏ cả ý định mua, vì loại hàng này chưa có biểu áp thuế, Hải quan kêu nộp bao nhiêu thì phải nộp bấy nhiêu chứ không phải 5, 10, 15%...và có thể không biết thuê ai lắp đặt. Mình tìm hiểu cũng có thấy VN có nhập về bán trọn gói nhưng giá cao khoảng 3-4 lần giá FOB báo từ TQ (FOB TQ khoảng 6-7K USD mình mua tại VN trọn gói khoảng 20K), giá này không thể mua được mà mình không rành chuyện xuất nhập khẩu, bố/mẹ nào thông thái chỉ giúp đường nào có lợi cho mình nhất nhé

Mọi người có thể tham khảo sản phẩm mình muốn mua tại đây

http://www.trochoitreem.com/product.php?id=461&cid=1

Mình đang nghĩ đi đặt gia công tại VN thử xem thế nào:Sigh: