Chuyện là thế này. Hai cô cháu em mở một công ty dịch vụ vệ sinh văn phòng, vốn rất còm thôi ạ. Ban đầu khi thành lập công ty, thằng cháu em đăng ký trụ sở ở nhà một họ hàng dưới Từ Liêm, cơ quan thuế đến thấy nhà không đủ tiêu chuẩn mới từ chối không bán hóa đơn. Thế là hai cô cháu là lục cục làm hồ sơ chuyển trụ sở lên quận Đống Đa. Lần này thì em đăng ký luôn tên nhà em, chuẩn bị trang hoàng tử tế cho nó ra văn phòng chuyên nghiệp rồi mời các bác thuế đến. Mọi việc bắt đầu rắc rối từ chỗ này. Sau khi đã mất nhiều tiền cò các loại, chúng em mới chuyển được địa chỉ trụ sở lên nhà em. Ngôi nhà này hiện nay bố mẹ em đang đứng tên. Ban đầu em nghĩ đơn giản là kê khai tên nhà mình, cục thuế đến kiểm tra thấy hợp lệ xong là bán hóa đơn. Nào ngờ ông thuế gần đến ngày kiểm tra mới bắt đầu hành, bắt nộp đủ thứ giấy tờ các loại. Mà mỗi hôm lại thò ra 1 loại giấy. Em đã cung cấp được cho ổng đến sổ đỏ nhà và giấy đồng ý cho mượn nhà làm trụ sở do bố em ký rồi. Nhưng đến hôm sau ổng lại đòi tiếp đến hộ khẩu công chứng và chứng minh thư công chứng của bố mẹ em. Đến đây thì các cụ nổi đóa lên, nói thế nào cũng không cho mượn nữa, lại còn mắng nhiếc chúng em rất thậm tệ! :Sad:. Chúng em đã đến đoạn gần như cùng đường rồi, tiền vốn đã ứng rất nhiều cho việc thuê máy móc và nhân công, cộng thêm chi phí cho thủ tục khác, trong khi đó không có hóa đơn thì khách hàng không thanh toán dịch vụ cho. ..

Giờ bọn em đâm lao phải theo lao và đang định tìm một trụ sở mới để thuê rồi lấy địa chỉ chỗ đó thủ tục đăng ký trụ sở. Vấn đề là việc làm việc với thuế lại phải đi lại từ đầu ở Từ Liêm. Vì vậy em nhờ các mẹ tư vấn cho em:

- Có cách nào làm cái thủ tục này lại một cách nhanh nhất có thể không?

- Hiện em đang định thuê văn phòng ảo để đăng ký vào chỗ trụ sở (cho rẻ vì chúng em đang kẹt tiền), nhưng có người nói rằng thuế sẽ không chấp nhận chuyện đó, điều này có đúng kg?

- Các mẹ có cao kiến khác gì giúp em vụ này không?

Em đang rất bí không biết làm thế nào, nhờ các mẹ tư vấn cho em nhé, cảm ơn các mẹ thật nhiều!