Càng ngày thị trường việc làm càng khó khăn, điều gì khiến phụ nữ chúng ta chủ động hơn trong công việc và kiếm thu nhập cho bản thân.

Mới vừa rồi nghe chị mình tâm sự, bạn của chị mới bị cho nghỉ việc giờ khó tìm được việc mới lắm. Trong nhà 1 người đi làm mà nuôi 4 người, 2 con đi học mà không có thu nhập hàng tháng thì căng thẳng biết chừng nào.

Chị ấy là leader, người có kinh nghiệm hơn 10 năm trong ngành mà còn bị liệt vào danh sách cắt giảm nhân sự thì bạn nghĩ như thế nào?

Còn nữa, nhà máy mà mình từng làm trước đó cũng bị giải thể vài tháng nay rồi, cả giám đốc, nhân sự chủ chốt cũng rơi vào hoang mang “không biết đi đâu về đâu”

Bạn thấy đó, ngay cả cấp độ quản lý, giám đốc còn bị cắt giảm thì bạn thử nghĩ xem mình có khả năng nằm trong danh sách này không?

Việc cần làm lúc này không phải cứ hay âm thầm chờ đợi mọi chuyện sẽ qua, chờ đến lượt mình bị gọi tên hay tự an ủi rằng khủng hoảng sẽ chừa mình ra.

Nhất là khi bạn đang phải chăm lo cho gia đình, phải có kinh tế để lo cho con. Lỡ con bệnh, con đau có thể chăm lo cho con những điều tốt nhất.

Vì vậy dù bạn đang làm gì, dù là nhân viên cấp thấp hay quản lý cấp cao trong một công ty nhỏ hay một tập đoàn lớn.

“Hãy luôn chủ động chừa cho mình một đường lùi”

Đường lùi ở đây không phải là cứ chân trong chân ngoài. Dùng thời gian làm việc ở công ty mà làm việc riêng của mình.

Cũng không phải chưa gì đã lo đi tìm công ty sơ cua mới cho mình.

Đường lùi ở đây đó là đừng bao giờ để bản thân rơi vào thế bị động, phụ thuộc vào bất kỳ cá nhân hay tổ chức nào.

Bạn phải là người làm chủ cuộc đời mình.

Vậy phải làm sao để lấy lại thế chủ động cho bản thân đây ?

• Hãy đầu tư vào việc phát triển kỹ năng, nâng cao chuyên môn của bản thân để trở thành đối tác đáng tin cậy cho công ty mà bạn làm việc, thay vì chỉ là mối quan hệ một chiều.
  • Đừng tự giới hạn bản thân trong một lĩnh vực chuyên môn nhất định. Nên học và phát triển thêm những kỹ năng mới, đặc biệt là những kỹ năng thời đại như content, xây dựng kênh và thương hiệu cá nhân trên internet, marketing online, sử dụng AI,…
  • Đừng chờ đợi đến lượt mình bị gọi tên mà hãy tự xây dựng con đường sự  nghiệp riêng cho mình.

Sử dụng kỹ năng hiện tại để tạo ra cơ hội mới, xây dựng thương hiệu cá nhân và học cách bán kỹ năng của bạn cho khách hàng.

Điều này không chỉ giúp bạn trở thành người tự do và tự chủ về tài chính, mà còn mở ra cánh cửa cho những thách thức mới và những thành công cao cả hơn.

Nếu bạn chưa biết bắt đầu nâng cấp bản thân từ đâu thì hãy giữ cho bản thân một vé tham gia workshop chủ đề “Khởi nghiệp Online từ A-Z” vào ngày 19.11. Đây là buổi workshop đặc biệt giúp bạn thấy toàn bộ công thức Khởi nghiệp kinh doanh online cho người mới bắt đầu

Không cần nhiều vốn, không cần bỏ ra 10h mỗi ngày làm việc, thậm chí chẳng cần phải may mắn mới làm được.

Đây là buổi workshop được phát live bởi chị Mentor của mình – người mà mình học được rất nhiều về tư duy “dùng t.i.ề.n” hiệu quả, xây thương hiệu online và có thu nhập thụ động từ 10 biz khác nhau. Bạn có thể đăng ký NGAY ở đây vì số lượng tham gia có hạn

Cuối cùng, đừng chỉ làm công ăn lương cả đời mà không nâng cấp bản thân lên những cấp độ mới.

Nhất là phụ nữ mình trong vai trò mẹ bỉm sữa. Hãy tự làm chủ cuộc đời và sự nghiệp của bạn.

Bạn có thể follow các kênh khác của mình ở đây nha 

hình ảnh