Từ ngày em cưới cô ấy về xong cô ấy ở nhà nội trợ nuôi 2 đứa con sinh đôi được 2 năm rồi ạ. Một hôm cô ấy nói với em là em muốn mở quán để kinh doanh photocopy, in ấn văn bản, CMND, tài liệu… Chắc là do tác động của ai đấy em cũng vui lắm vì cô ấy có công việc để làm cho đỡ nhàm chán. Thế là 2 vợ chồng em đi thuê cửa hàng gần học viện an ninh, cách nhà 2 cây. Bọn em được người quen giới thiệu nên đi thuê máy photocopy. Với mua thêm vài vận dụng cần thiết, thêm cả bán kèm văn phòng phẩm nữa. Từ ngày đấy trở đi cô ấy vui vẻ hơn, nói chuyện nhiều về công việc với em lắm.

Thời gian đầu em rất vui nhưng sau đó em cảm nhận cô ấy không còn là người phụ nữ nội trợ đảm đang như xưa nữa. Sáng dậy cô ấy chỉ mua đồ ăn sáng cho ba bố con rồi chuyển bị quần áo, sách vở cho chúng và em là người đưa 2 đứa nó đi học. Cô ấy chỉ nhanh nhanh ra quán photo thôi. Cô ấy làm từ sáng cho đến tối 10 giờ mới về. Trưa thì em ăn trên công ty, 2 đứa con ăn ở trường, chiều em đi làm về thì đón chúng. Xong về nhà tắm giặt, nấu cơm cho chúng. Vợ em mãi tối mới về chỉ tắm xong ăn cơm và trèo lên giường xem ti vi để giải trí. Vợ em bảo cả ngày làm ở quán rồi, mệt quá, tối về nghỉ ngơi, xả stress tí. Vợ em bảo anh thông cảm mới đầu công việc khó khăn, giờ thuận lợi được tí em phải nắm lấy cơ hội làm nhiều, tích cực hơn mới giữ và có nhiều khách. Thời gian này anh thương em cố gắng chăm sóc cho 2 đứa tí nha anh. Em hiểu và thông cảm cho cô ấy, thế là cũng chiều theo ý cô ấy.

Nay đã được hơn nửa năm rồi, em cảm thấy cô ấy thay đổi nhiều quá, đam mê công việc kinh doanh là tốt, nhưng đam mê, ham quá mà bỏ bê việc nhà cho em là không được. Công việc của em từ ngày ấy trở đi luôn bị cấp trên chỉ trích vì việc không hoàn thành công việc đúng thời hạn, hay đi muộn, nhiều lúc còn về sớm chỉ để đưa, đón con đi học.

Em không chịu được rồi em nói với cô ấy thì cô ấy bảo, ngày xưa em ở nhà còn làm nhiều hơn thế ấy chứ, anh mới làm có vậy mà đã kêu ca rồi, anh ích kỷ quá đấy. Lúc em mới mở anh ủng hộ em và bảo mọi việc gia đình cứ để anh lo còn gì. Vợ chồng em cứ nói đến chuyện này y như rằng cãi nhau òm tỏi.

Thôi thì cứ kệ cuộc sống trôi qua thôi, sinh nghề tử nghiệp mà, công việc kinh doanh máy photocopy của vợ làm ăn ngày càng tốt và phát đạt. Hy vọng rồi cuộc sống sẽ ổn định hơn và vợ tôi sẽ quan tâm đến gia đình hơn.

(Nguồn: Nguyễn Tiến - MayvanphongHD.com)