Đa phần các mẹ đều có công việc khá ổn định, với mức lương trung bình và có mong muốn có một công việc tốt hơn, mức thu nhập tốt hơn. Vậy như nào mới có thể coi là tốt hơn và thu nhập tốt hơn thì chúng ta cần giải bài toán cuộc đời nhé!

Với mức lương của các mẹ bây giờ mình tính trung bình là 5 đến 7 triệu 1 tháng nhé. Thôi tính là 10 triệu đi cho cao =P~. Nào cùng tính nhé các mẹ.

- 1 tháng thì bạn chi cho gia đình bao nhiêu, con cái bao nhiêu, cuộc sống bao nhiêu? Thôi thì tính tiết kiệm cho các mẹ nhé! 5 triệu 1 tháng dành cho tất cả các loại chi tiêu chua kể đến ốm đau. Vậy 1 tháng các mẹ tiết kiệm được 5 triệu đúng không ạ. vậy 1 năm bạn sẽ tiết kiệm được 60 triệu, 10 năm tiết kiệm được 600 triệu. Bạn kiếm tiền trong bao nhiêu năm? bạn giờ bao nhiêu tuổi và định làm việc đến năm bao nhiêu tuổi? mình tính cho các mẹ là làm 30 năm đi vậy các mẹ sẽ tiết kiệm được 1 tỷ 8. mình chưa tính đến các mẹ lương 4,5 triệu 1 tháng đâu nhé. Như thế sẽ không có tích lũy đâu nhé!

- Vất vả làm việc trong vòng 30 năm để có 1 tỷ 8. Bạn có mơ ước gì không? Mua nhà trong 10 năm? không mua được đâu! CHo con đi du học? chắc không được rồi! còn rất nhiều việc mà các mẹ cần làm nhưng hầu như thu nhập của các mẹ đã làm cho các mẹ càng ngày càng khó khăn.

- Giờ các mẹ hãy cầm bút và giấy lên cùng tính nhé! Mua nhà hết bao tiền, mua ô tô hết bao tiền, cho con đi du học hết bao tiền, 18 năm ăn học của con cái mình hết bao tiền, tiền lấy vợ, chồng cho nó và cả tiền cho các dịch vụ y tế nữa. Bạn tính tổng các cái đó vào nhé! Theo mình tính cho cá nhân mình sẽ là khoảng 12 tỷ vnd trong 30 năm làm việc. vậy 1 năm mình sẽ phải tích lũy được 400 triệu tức là 1 tháng các bạn phải kiếm được khoảng 33 triệu và 1 ngày bạn phải kiếm 1,1 triệu. Con số đó bạn chia 2 nếu bạn có cả chồng cũng đi kiếm tiền nữa. Liệu lương 2 vợ chồng hiện tại của bạn có đủ mức 33 triệu 1 tháng, liệu bạn có thể chờ đến khi bạn đi làm được 30 năm để có được số tiền đó mới thực hiện ước mơ.

- Bạn muốn cả đời kiếm tiền hay kiếm tiền để tiêu cả đời? Câu trả lời mà mẹ nào cũng muốn đó là kiếm tiền để tiêu cả đời. Trường hợp đó giờ không hiếm nữa rồi. nhưng các trường hợp đó thì người ta toàn thuộc vào diện chủ doanh nghiệp, doanh nhân. Vậy con đường duy nhất mà các cụ đã đúc kết là gì? PHI THƯƠNG BẤT PHÚ ! Con đường duy nhất chỉ có thể là kinh doanh. Các bạn thử nghĩ xem nhé! mấy người bạn cùng học với mình cấp 3, cùng xuất phát điểm như nhau, và trưởng thành ra cuộc sống, có những người làm công ăn lương và những người liều mạng đi kinh doanh, ai là người kiếm tiền nhiều hơn?

- Tư duy bị gò bó : những người mà đã khuyên bạn làm giàu, nên làm thế này hay thế khác là người như thế nào? Những người khuyên bạn để có cuộc sống tốt hơn là những người như thế nào, và bản thân họ thế nào? Mày đừng làm thế này, làm thế kia, chết đấy, không được đâu, không kiếm được tiền bằng cách đó đâu, không giầu được đâu! Nhưng bản thân họ có mức lương thế nào? bản thân họ cũng là người nghèo, với mức lương 7 triệu 1 tháng đi. Vậy bạn nghe 1 người lương 7 triệu 1 tháng để làm giàu hay bạn đi theo những người giàu có kiếm vài chục triệu 1 tháng, vài trăm triệu 1 tháng? Những người thành công là những người đi trước, họ phải trả giá rất nhiều từ mồ hôi, sương máu, tiền bạc để họ thất bại và họ dùng những thất bại đó để thành công và chia sẻ những bài học từ sự thất bại đó để bạn thành công! Sao bạn không dám theo?

- Người nghèo giống như con khỉ. Người ta bắt con khỉ bằng cách đặt vài hạt lạc và đặt 2 ống nứa ở đó. Khi con khỉ thò tay vào lấy hạt lạc thì đã bị kẹp tay vào ống nứa đó. Nhưng người thành công sẽ khuyên bạn bỏ hạt lạc đó đi để kiếm chỗ khác có thức ăn tốt hơn. Nhưng người nghèo thì lại khuyên bạn đừng bỏ đi, bỏ đi là mất miếng ăn đó. Hạt lạc giống như công việc hiện tại của bạn bây giờ, nó không đủ để cho cuộc sống của bạn nhưng không dám bỏ vì bỏ công việc hiện tại sẽ chết đói đúng không? Vô tình chúng ta bị chính mình kìm kẹp trong chiếc gông bằng ống nứa đó. Người mà các bạn đang làm thuê chính là cái ống nứa đó. Họ giữ bạn bằng những khoản thu nhập không phù hợp với cuộc sống cũng như năng lực của chính bạn. Vì thế mà bạn phải rất vất vả để làm việc, kiếm tiền cho chủ doanh nghiệp . Nhưng người giầu không phải là người giữ hạt lạc mà là người có cái gông bằng nứa đó. Công sức của mình chỉ dùng để kiếm tiền cho chủ doanh nghiệp, doanh nhân ngày càng giầu lên mà mình thì vẫn vất vả khó khăn. Bạn đã chấp nhận như thế? hoặc bạn không chấp nhận như thế nhưng không có cách nào khác? Tự nhiên các bạn kìm hãm mình trong một các vỏ bọc của sự nghèo khổ, khó khăn vất vả kiếm tiền ?

- Không còn cách nào khác là tự làm chủ doanh nghiệp của mình, làm chủ hệ thống của mình và là người sử dụng cái gông chứ đừng chui vào cái gông của người khác!

- Vậy con đường thành cồng? Có 3 con đường : Chính trị, Doanh Nhân và Làm sáng chế ( những phát minh, sáng chế để bán những bản quyền trị giá lớn)

+ bạn có nền tảng, có cha mẹ làm chính trị? hoặc bạn phấn đấu theo con đường chính trị để thành công? Nếu không có thì "

+ Bạn là giáo sư, tiến sĩ : chúc mừng bạn nhé, hãy cố gắng nỗ lực phát mình nhiều thứ để có sự thành công nhé!

+ Cách còn lại chỉ là làm chủ 1 hệ thống kinh doanh. Trong việc làm chủ hệ thống kinh doanh thì lại có 3 cách nhé :

Các thứ nhất là làm chủ doanh nghiệp : Tự tạo cho mình 1 hệ thống cần rất nhiều yếu tố

+ Vốn rất lớn

+ hệ thống quản lý tốt

+ sản phẩm phù hợp

+ Thi trường lớn

+ Lưu thông hàng hóa

+ kho bãi

+ Nhân lực tài năng

Liệu bạn có hội tủ đầy đủ các yếu tố đó không? Nếu đủ thì bạn bắt tay vào làm đi và nhớ có một chiến lược thật chi tiết nhé! Nhưng thưa với các bạn là khả năng rủi ro rất lớn đấy!

Cách thứ 2 là Kinh doanh nhượng quyền: Nếu không tạo cho mình được hệ thống thì bạn mua lại toàn bộ hệ thống của 1 nhà đầu tư lớn và tự quản lý nó. Giống như KFC, lẩu băng chuyền, BBQ. Nhà đầu tư lớn sẽ mua đất, xây dựng công ty, hệ thống. và bạn chỉ cần bỏ vài trăm nghin đô ra để mua lại hệ thống đó và điều hành. Bạn sẽ mất khoảng 2 đến 3 năm để thu hồi vốn và khả năng rủi ro vẫn rất lớn. Bạn có đủ điều kiện làm điều đó ?

Vẫn còn cách thứ 3 là tham gia vào 1 hệ thống đã được vận hành tốt, đạt được nhiều thành công và cùng hệ thống đó xây dựng cho mình 1 doanh nghiệp riêng. Việc này không cần quá nhiều vốn, không cần quá nhiều kinh nghiệm vì khi tham gia hệ thống đó bạn sẽ được hướng dẫn và học hỏi cách xây dụng 1 hệ thống. Thời gian lại tùy thuộc vào bạn. Kiếm tiền nhiều hay ít là do mình làm nhiều hay làm ít.

Khẳng định luôn với các bạn là chẳng có con đường thành công nào mà nhẹ nhàng, dễ dàng, không tốn sức, tốn công mà lại chân chính, được pháp luật công nhận cả! Cho nên hãy bỏ tư tưởng là kiếm công việc kinh doanh nào mà không cần kinh nghiệm, vốn, thời gian, công việc nhẹ nhàng mà lại có tiền. Hãy quên việc đó đi không thì cẩn thận lại bị lừa tiền mất tật mang. Khi bị lừa thì đừng có kêu ca là bị lừa vì các bạn biết tại sao không? Tiền nằm ở túi ai? tiền nằm trong túi các bạn cơ mà đúng không, các bạn tự đưa cho người khác thì các bạn còn kêu ca cái gì đúng không! Điều quan trọng là các bạn có sự lụa chọn chính xác!

Bài sau mình sẽ chia sẻ 1 cơ hội kinh doanh, tham gia một hệ thống chân chính, được pháp luật việt nam công nhận và con đường thành công và đem lại cho các bạn nhiều giá trị khác ngoài giá trị về tiền bạc. Nhưng các bạn phải luôn nhớ rằng không hề dễ dàng để có tiền đâu nhé. Nếu các bạn muốn có 1 cơ hội đó thì mình sẵn sằng chia sẻ với các bạn cơ hội đó!