Chào mọi người;

Năm ngoái mình có mua một ô đất 80m2 ở Đông Anh, cách quốc lộ 3 khoảng 70m và gần ngay trường Cao Đẳng Nghề Kỹ Thuật Công Nghệ. Mình dự định năm nay khi giá nguyên vật liệu ổn định lại sẽ có kế hoạch xây dựng 5 căn nhà cấp 4 để cho thuê. Mình chưa có kinh nghiệm này, nên muốn nhờ mọi người tư vấn và chia sẻ một số kinh nghiệm sau

1. Có nên xây dựng nhà cấp 4 cho thuê hay không? Mình thấy bên cạnh nhiều gia đình cũng đã cho thuê, giá cả khoảng 700 000 đến 1 tr đồng/căn. Nếu xây mình dự khoảng 15tr/căn, như vậy trong 1 – 1,5 năm sẽ thu hồi vốn.

2. Mình đã xem lượng sinh viên mới hàng năm nhà trường tuyển dụng và xem lượng chổ ở ký túc xá của trường thì thấy vẫn có số nhiều sinh viên cần thuê trọ ngoài, mình còn nên xem thông tin gì nữa không?

3. Nếu xây thì mình nên bắt đầu và kế hoạch như thế nào, ví dụ lựa chọn nguyên vật liệu, thuê thợ như thế nào? Có nguyên vật liệu nào rẻ và hợp lý để xây dựng nhà cấp 4 không?

4. Vì mình đang sống ở Cầu Giấy nên muốn sang chỗ đất này sẽ mất 1 tiếng đi lại, khi cho thuê thì có khó khăn gì lấy tiền không, liệu có rủi ro gì không, có thể tránh rủi ro như thế nào?

Mình rất mong muốn mọi người đã làm và biết trước, chia sẻ giúp mình vài thông tin, kinh nghiệm hữu ích. Mình rất cảm ơn mọi người

Thân ái

Như Trí