Chào các bạn thành viên trong diễn đàn WTT,

Mình xin giới thiệu mình là Tuấn Anh, hiện đang sinh sống và làm việc tại TP.HCM

Hôm nay mình xin chia sẽ một chút về bản thân và kinh nghiệm kinh doanh của mình, để những ai đang muốn kinh doanh khởi nghiệp có thêm kinh nghiệm và động lực để có thể làm tốt nhất và đạt được thành công trên con đường mà các bạn đã chọn.

mình khởi nghiệp từ nghề tư vấn thiết kế và sx nội thất vào cuối năm 2006, từ một cơ sở kinh doanh nhỏ với số vốn ít ỏi dành dụm được sau mấy năm đi làm thuê. vì mình là dân thiết kế và am hiểu sản phẩm và có phương án kd hợp lý nên công việc kinh doanh khá là thuận lợi và tăng trưởng tốt. và rồi cuộc khủng hoảng kinh tế toàn cầu xảy ra và cũng là lúc hàng loạt nghành nghề kd lao đao và rất nhiều cty, nhà máy, cơ sở sx phải đóng cửa. tuy rằng khi đó bên mình có khá nhiều đơn hàng nhưng đến cuối năm 2012 bên mình có hàng trăm triệu đồng không thể thu hồi được vì khách hàng không có khả năng thanh toán. cùng lúc đó bên mình lại nhập khá nhiều hàng hóa thiết bị phụ kiện nhà bếp, nhà tắm từ Trung Quốc. như các bạn biết đó dân mình ngộ ghê, mặc dù hầu như tất cả các mặt hàng chúng ta đang sử dụng đều có nguồn gốc từ TQ nhưng chúng ta lại không muốn tin vào điều đó và rất rất nhiều người luôn luôn có tư tưởng và thái độ tảy chay hàng TQ và vì cái tâm lý đó nên rất rất nhiều người kd hàng TQ phải gắn cho hàng hóa họ mua từ TQ cái mác châu âu, Mỹ, Nhật, Hàn hay Thái. và những ai không chiều theo cái gu lạ đó của khách hàng thì rất rất khó có thể bán hàng. và rồi bên mình đã gần như bán được rất ít hàng khi nói với khách hàng đó là hàng sx từ TQ, mặc dù năm nào bên mình cũng tham gia 2 kỳ Vietbuild.

cùng với sự sụt giảm lượng khách hàng và hàng tồn kho, cùng với một bộ máy nhiều nhân viên, và văn phòng nhà xưởng lớn, chi phí nhiều, năm 2012 và đầu năm 2013 mình đã mất sạch vốn và phải bán nhà. thiếu tiền thuê nhà 200tr đồng, đồng thời phải vay lãi cao gần 500tr để cơ cấu lại và duy trì hoạt động sx, kd. và đây là lần đầu tiên từ khi khởi nghiệp kd mình phải đương đầu với 1 khó khăn lớn như vậy. và đó cũng là thời kỳ mà nó làm mình kiệt quệ rất nhiều về tinh thần và cả sức khỏe. và sau đó bằng sự sáng tạo, áp dụng phương án phù hợp mình đã dần dần vượt qua mọi khó khăn, trở ngại để từng bước từng bước vững vàng hơn. và giờ sau hơn 5 năm kể từ ngày đó mình đã khôi phục lại, phát triển, ổn định, mở rộng nghành nghề kd và đạt được mức tăng trưởng tốt. và một điều mình luôn nhắc nhở bản thân là dù ở trong hoàn cảnh nào, dù là lúc có khăn nhất, thiếu thốn nhất, kiệt quệ nhất thì bạn hãy luôn nghĩ đến mọi người trước khi nghĩ cho mình, và rồi đến một lúc nào đó bạn sẽ nhận được kết quả từ những lần cho đi như vậy. những điều tôi nhận được không phải đến từ những người tôi đã cho, đã giúp mà nó đến từ sự ngẫu nhiên, may mắn, thuận lợi trong công việc và cuộc sống mà dân gian hay nói là sự phù trợ của Trời Phật vậy đó. với suy nghĩ như vậy nên lúc thuận lợi hay cả ngay khi khó khăn, tôi cũng không mảy may suy nghĩ hay vụ lợi gì cả. thời gian trước khi còn rảnh rỗi, tôi cũng đã tư vấn cho rất nhiều người, nhưng gần như không nhận hợp đồng từ họ, chỉ những ai thực sự tha thiết và thực sự rất cần tôi mới nhận và với những khách hàng như vậy thì gần như tôi chỉ lấy một chút lợi nhuận vì với họ khi đã đặt niềm tin nơi mình, khi ai đó đã nhờ cậy thì mình hãy coi họ như những người bạn, những người thân trong gia đình vì vậy thật khó coi khi mình kiếm tiền từ những mối quan hệ như vậy. và giờ đây khi đã trải qua những thăng trầm, những sóng gió, để mà đứng lên và trưởng thành, vũng vàng hơn. tôi muốn được chia sẻ với mọi người, để những ai trong những lúc khó khăn có thêm động lực để vượt qua. vì tôi biết khi khó khăn con người ta thường có suy nghĩ tiêu cực, đôi khi là từ bỏ cả mạng sống của mình khi mà họ không có cách để giải quyết hay thay đổi tình thế. mong rằng bài viết này phần nào giúp được các bạn. xin cảm ơn!