Em đã làm kế toán được hơn 3 năm, toàn làm ở những doanh nghiệp nhỏ. Công việc của em phần lớn là làm về mảng thuế. Em cảm thấy rất chật vật vì khối lượng công việc nhiều, chi tiết, tập trung nhưng lương lại thấp và thường hay rơi vào những tình huống rất đau đầu. Ví dụ như lần trước em vào làm tại một doanh nghiệp, đùng cái quyết toán vài năm về trước mà người làm thì nghỉ rồi, em mò mẫm giải quyết. Đợt này thì vào một cái lại làm lại sổ sách mấy năm trước chuẩn bị cho năm sau quyết toán vì kế toán cũ làm be bét quá. Ôi, làm lại thiếu linh tinh, mò mẫm, loay hoay một mình thật là khổ sở. Nhiều khi còn phải giải quyết những giấy tờ, chứng từ rất chéo nghoe của Sếp ( vì Sếp nhiều khi không hiểu gì về thuế mà ), đến khi quyết toán, có gì xảy ra lại đổ lỗi cho mình…

Nghĩ đến công việc em thấy nản quá. Ngoài cặm cụi đi làm em chẳng nghĩ ra phải học cái ji, đọc cái gì để trình độ mình nâng cao. Làm như này em cũng chẳng có kinh nghiệm về quản trị nội bộ lắm vì chủ yếu là làm sổ thuế thôi

Có mẹ nào thành công ở nghề này chia sẻ một số kinh nghiệm hoặc con đường đi đến thành công của mình cho những người như em tham khảo không. Để trở thành một kế toán trưởng hay giám đốc tài chính của một công ty lớn thì phải như nào nhỉ? Em vẫn băn khoăn tìm câu trả lời mặc dù ước mơ của em chỉ làm làm lương cao cao , tầm 10t thôi chứ chẳng tham vọng gì nhiều. Giờ đi làm hơn 3 năm rồi mà chỉ có hơn 4t, chán ghê cơ.

Các mẹ ơi chia sẻ đi.