Thực ra website đó không phải chuyên về quản trị bán hàng online mà là website Ví điện tử VTC Pay dành cho khách hàng doanh nghiệp. Em mới được bạn giới thiệu sử dụng được khoảng 4 tháng trở lại đây, và cảm thấy khá ổn nên hôm nay em sẽ chia sẻ với các chị. :D

Về ngành nghề thì em nghĩ website này phù hợp với các mẹ bán hàng online hoặc có cửa hàng buôn bán các dịch vụ như: đồ ăn, quần áo, giày dép, đồ điện tử, cây cối, mỹ phẩm, order taobao,...mà có lượng khách hàng mua hàng online đông đảo.

Về các thức hoạt động: đây là website tài chính chuyên cung cấp dịch vụ lưu trữ và chuyển tiền. Tại đây có các tính năng phù hợp với hoạt động quản trị bán hàng như:

1. Hệ thống hóa đơn: Các mẹ chỉ cần tạo hóa đơn trên website rồi gửi link hóa đơn đó cho người mua. Người mua chọn nút checkout to pay để thanh toán. Hóa đơn có các mục được ghi khá rõ ràng: sản phẩm, giá cả,...và cả thông tin profile của cửa hàng (mà mình có thể tự thiết lập). Có 2 loại hóa đơn là hđ bán lẻ (gửi tới 1 khách hàng), hđ thường (gửi tới nhiều kh). Nhờ vậy các mẹ không cần tạo hóa đơn nhiều lần mà có thể gửi hóa đơn đến nhiều người cùng lúc.

webtretho

Điều kiện sử dụng là khách hàng cũng phải sử dụng loại ví điện tử vtcpay này, sau khi thanh toán tiền sẽ được chuyển từ ví người mua vào ví người bán ngay lập tức. Các mẹ có thể rút tiền cả cục từ ví về thẻ ngân hàng dễ dàng

2. Tính năng Quản lý Profile merchant:

Nhiều mẹ thường kinh doanh nhiều mặt hàng cùng lúc. Như em có 2 trang bán hàng, 1 bên bán order taobao, 1 bên bán order hàn quốc. Thế nên đôi khi viết hóa đơn tay em thường phải nhập 2 thông tin riêng. Khi sử dụng VTC Pay, các mẹ có thể tạo nhiều profile, sau đó khi thiết lập hóa đơn sẽ chọn profile thích hợp. Nhờ vậy, các mẹ không phải chép lại nhiều lần.

Để tạo lập Profile, đăng nhập Website VTC Pay tài khoản merchant > chọn Tích hợp thanh toán > chọn Quản lý Profile > Điền thông tin chi tiết và Lưu lại.webtretho

3. Tính năng thêm tài khoản Sale

Nếu các mẹ có nhiều nhân viên bán hàng online, hãy lập cho mỗi bé một tài khoản Ví điện tử VTC Pay riêng (lập miễn phí), sau đó phân quyền bán hàng cho tài khoản Ví đó. Nhờ vậy các mẹ có thể quản lý được các nhân viên bán hàng nhiều hay ít. Tuy nhiên, các tài khoản được phân quyền chỉ xem được các hóa đơn mình tạo mà không thể xem tổng hóa đơn của tất cả mọi người. Do vậy các mẹ không lo bị lộ doanh thu nhé.

Để thêm tài khoản sale: các mẹ chọn Tích hợp thanh toán > Quản lý tài khoản Sale > Chọn tài khoản ví được phân quyền > Lưu lại

webtretho

4. Tính năng hoàn tiền một phần:

Tính năng này vô cùng hữu ích trong các trường hợp:

- Các mẹ muốn tổ chức chương trình khuyến mãi hoàn tiền (cực phù hợp với mùa lễ Tết sắp tới): người mua mua và thanh toán tiền hàng sẽ được hoàn trả khoảng 5-10% giá trị đơn hàng chẳng hạn

- Người mua đặt hàng và đã thanh toán nhưng đột nhiên hủy đơn hàng. Các mẹ yêu cầu trả chi phí bồi thường khoảng 5% thì có thể chọn Hoàn tiền khách hàng 95% thôi chẳng hạn

Lưu ý: Mỗi giao dịch chỉ được thực hiện giao dịch hoàn tiền DUY NHẤT 01 LẦN.

webtretho

Để thực hiện Hoàn tiền giao dịch, chọn Tài khoản > Lịch sử bán hàng > Chọn Giao dịch cần hoàn tiền > Chọn Chi tiết >

webtretho

Tại màn hình Thông tin chi tiết giao dịch > chọn Hoàn tiền > chọn Hoàn tiền theo giá trịhoặcHoàn tiền theo % giao dịch như màn hình

QUAN TRỌNG NHẤT:

Về các thức sử dụng, các mẹ truy cập TẠI ĐÂY để đăng ký tài khoản VTC Pay doanh nghiệp. Nhập đủ thông tin yêu cầu để mở tài khoản, làm các bước định danh tài khoản bằng tài khoản ngân hàng. Sau đó chọn mục Tích hợp thanh toán và thiết lập các tính năng như hướng dẫn trên.

Chúc các mẹ thành công! Có gì thắc mắc cứ comment bên dưới, em sẽ giải đáp tận tình nha!