Em ra trường cũng được 1 thời gian rồi, em có đi làm 1 thời gian rồi nghỉ. Giờ thì em đang tìm việc và rất mông lung về con đường trước mắt. Lúc trước em yêu thích Finance lắm. Nhưng rồi thị trường đi xuống + em nhận ra em không thực sự đam mê với các con số.

Em background về kinh tế, profile thì khá ổn (em tự tin thế vì em đã lọt vào khá nhiều final round của các tập đoàn nước ngoài khi họ tuyển dụng sinh viên mới ra trường). Nhưng có lẽ định hướng nghề nghiệp của em chưa rõ ràng nên em thường bị out vào vòng cuối cùng: vòng phỏng vấn vì có nhiều câu hỏi của nhà tuyển dụng em thực sự không biết trả lời như thế nào (5 năm nữa em sẽ trở thành ai, nếu phải đi công tác xa 1-2 năm cho công việc này có đồng ý không...). Cá nhân em có thể trả lời theo lời khuyên của các web tuyển dụng để lọt qua vòng này, nhưng em tự cho rằng nếu đấy không phải là câu trả lời xuất phát từ chính suy nghĩ của em thì em vẫn chưa thực sự hiểu em muốn gì. Em quan niệm người tuyển dụng tìm người và em đi tìm việc, phải làm sao 2 bên hiểu nhau và gặp nhau tại 1 điểm thì mới có thể hợp tác lâu dài được. Và em có thể đóng vai trong buổi phỏng vấn chứ không thể đóng vai trong suốt quá trình làm việc được.

Không biết có phải em quá cầu toàn không nhưng rõ ràng em đang bối rối khi tìm hiểu xem bản thân thích gì. Có lẽ vì thiếu định hướng mà rất nhiều người không hiểu vì sao với 1 profile không đến nỗi nào như em (em tốt nghiệp loại Giỏi ở 1 trường ĐH tốt ở HN, được bạn bè thầy cô đánh giá là thông minh và nhanh nhẹn, tiếng Anh em ổn, biết chút tiếng Nhật, khả năng giải quyết vấn đề tốt vì em từng tham gia rất nhiều hoạt động khi còn là SV) vậy mà cho đến giờ em vẫn thất nghiệp.

Vì vậy, em mạo muội lên đây lập topic này với hy vọng được nghe các chị chia sẻ hành trình tìm 1 công việc yêu thích, phù hợp với khả năng của các chị và gắn bó với nó cho những người như em học hỏi và rút kinh nghiệm bản thân. Cảm ơn các chị đã đọc.