Sau một thời gian tìm hiểu và quyết định mua theo gói hỗ trợ lãi suất ưu đãi 6% của Chính Phủ thì mình thấy những điều kiện để mua nhà theo gói này như sau:

1. Nhà phải có diện tích dưới 70 mét vuông

2. Tiền chi trả cho 1 mét vuông phải dưới 15 triệu đồng

3. Phải là người trực tiếp ký hợp đồng với chủ đầu tư xây dựng

4. Thủ tục ký hợp đồng phải thông qua sàn BĐS (theo nghị định 71 của chính phủ)

5. Chỉ được sử dụng gói hỗ trợ 1 lần duy nhất

6. Phải tìm hiểu và đến đúng chi nhánh ngân hàng có hợp tác với chủ đầu tư (hiện nay là BIDV chi nhánh tại 14 Láng Hạ)

7. Phải có hộ khẩu HN hoặc KT3 đủ điều kiện thời gian thì mới được mua theo gói hỗ trợ này

8. Có chứng mình nguồn thu nhập và hợp đồng lao động thể hiện có nguồn thu nhập ổn định bằng lương ngân sách

.....

.....

Khi làm việc với BIDV họ sẽ phỏng vấn tìm hiểu khả năng chi trả của bạn (để tránh nợ xấu) nếu được thì họ sẽ cấp cho bạn một số mẫu đơn và hướng dẫn các thủ tục cần xác nhận để hoàn chỉnh hồ sơ xin vay vốn ngân hàng theo gói hỗ trợ lãi suất ưu đãi của Chính Phủ .....

Trong hồ sơ mẫu BIDV phát có hướng dẫn vài phương thức trả nợ ngân hàng khác nhau tùy bạn chọn ... Cái này cần lưu ý là tính toán thật kỹ vì nó sẽ cho ra các kết quả đầu tư vốn và lãi khác nhau nhiều đấy ! Nếu lựa chọn không chuẩn thì tiền lãi sẽ tốn kém rất nhiều hoặc là bạn sẽ bị áp lực chi trả vượt ngưỡng khả năng chịu đựng của bạn ......

Các tính toán này mình đang nhờ con gái mình tính toán cụ thể và rảnh thì sẽ trình bày kinh nghiệm sau ...

Hôm qua mình nhòm thấy họ đã chuẩn bị đổ mặt sàn tầng 9 của tòa nhà rồi ... và theo thông báo của sàn BĐS VIC thì ngày 10/09/2013 sẽ tập trung để đi ký hợp đồng với chủ đầu tư :)