Nhà mình ai có kinh nghiệm thực hiện NIPT giúp em với ạ! Em năm nay 35 tuổi, đã có một bé gái đầu lòng đang học lớp 1, thú thực em mới biết tin cấn bầu lần nữa cách đây vài ngày thôi vì dấu hiệu không rõ ràng lắm, “tập 2” hiện đã được 8 tuần rồi ạ. Vừa vui nhưng cũng vừa cảm thấy khá lo vì con đến bất ngờ quá, chẳng kịp chuẩn bị gì.

Hôm qua nghe em báo tin thì chị dâu mới dặn dò kỹ lưỡng là phải đi khám cẩn thận, chọn bệnh viện uy tín và nên tham khảo thực hiện xét nghiệm NIPT vì tuổi em cũng đã lớn, nguy cơ trục trặc trong thai kỳ là rất cao, đặc biệt là về vấn đề dị tật thai nhi do bất thường về di truyền. Nghe thế em cũng hoảng, đi hỏi thêm vài người nữa thì đa số đều bảo nên làm xét nghiệm cẩn thận cho chắc ăn, làm được NIPT thì tốt vì đây là xét nghiệm sử dụng công nghệ tân tiến nhất hiện nay, độ chính xác cao, hơn nữa lại là xét nghiệm không xâm lấn, chẳng đụng chạm hay ảnh hưởng gì đến con nên không phải lo.

Thấy mọi người nhắc nhiều đến NIPT nhưng em thực sự lại không rành lắm. Bầu lần đầu rất suôn sẻ nên em không hề tìm hiểu gì về xét nghiệm này cả, mà hình như lúc đó cũng chưa có ở Việt Nam nữa ạ, huhu, chỉ biết đây là biện pháp sàng lọc trước sinh không xâm lấn giúp phát hiện sớm các nguy cơ dị tật của thai nhi thôi. Còn lại những vấn đề như cách thực hiện xét nghiệm thế nào, làm ở đâu, giá cả ra sao thì phải nói là em hoàn toàn mù tịt luôn. Vì thế hôm nay em mới lên đây hỏi xin kinh nghiệm các chị, ai đã từng thực hiện NIPT hoặc có tìm hiểu về xét nghiệm này cho em thêm thông tin với ạ. Tiện thể các chị biết địa chỉ nào làm NIPT uy tín thì giới thiệu cho em tham khảo luôn với! Em cảm ơn các chị nhiều lắm ạ.