Các chị nhà mình ơi cho em hỏi, có cách nào giúp phát hiện sớm dị tật thai nhi ngay từ trong bụng mẹ không ạ? Chả là em lấy chồng khá muộn mà gặp cái cơ địa cũng khó mang thai, “thả dài cửa” tận 3 năm nhưng mãi vẫn chẳng thấy gì. Phải mất biết bao nhiêu thời gian rồi công sức đi khám khắp các bệnh viện lớn nhỏ, theo hết thầy Đông y nọ đến thuốc Nam kia thì cuối cùng trời thương nên mới thử que lên được 2 vạch rồi ạ.

Khỏi phải nói hai vợ chồng mừng đến mức nào nhưng em thì vẫn lo ngày lo đêm vì em vốn khó mang thai mà giờ tuổi cũng lớn (năm nay em 37 tuổi), rất sợ gặp phải nhiều biến chứng như báo đài thường nhắc đến. Em có tìm hiểu trên mạng và cũng nghe nhiều người nói phụ nữ từ 35 tuổi mang thai thì nguy cơ con bị dị tật sẽ rất cao, nhất là nguy cơ mắc các bất thường về di truyền, về gen, về số lượng nhiễm sắc thể nên cực kỳ lo ngại vấn đề này. Cũng vì thế bây giờ em muốn thực hiện các biện pháp xét nghiệm, siêu âm hay thăm khám gì đó, tốn kém bao nhiêu cũng được miễn là biết được nguy cơ dị tật hay tình trạng của con để an tâm hơn phần nào. Ngặt nỗi tuy cũng lớn tuổi nhưng em chỉ mới được nếm cảm giác làm mẹ lần đầu, chưa có kinh nghiệm gì nên thực sự mọi thứ còn quá lạ lẫm và khó khăn. Thế nên hôm nay em mới lên đây nhờ các chị có kinh nghiệm tư vấn thêm ạ. Các chị cho em hỏi có cách nào giúp phát hiện sớm và chính xác những nguy cơ dị tật thai nhi ngay từ khoảng thời gian đầu mang thai không thì chia sẻ giúp em với. Em cảm ơn cả nhà nhiều ạ.