Mình vốn hay dạy con rằng không nên vứt rác bừa bãi mà nên cho rác vào thùng. Thế nên mỗi khi con uống sữa, ăn sữa chua xong con lại lăng xăng vứt hộp sữa, vứt thìa vào thùng rác. Ấy thế nhưng mẹ lại dạy con thêm một điều rằng, có những thứ tưởng như bỏ đi nhưng mẹ vẫn có thể biến hóa nó thành những món đồ chơi vô cùng hữu ích mà con vẫn vô cùng thích thú: những món đồ chơi vừa an toàn, vừa tiết kiệm mà lại góp phần hạn chế xả rác ra môi trường nữa. Thời gian mẹ con hí hoáy làm đồ chơi cũng khiến cho tình cảm mẹ con thêm gắn bó vô cùng nữa đó.

Cùng nhau làm đồ chơi cho con nào các mẹ ơi:

Này là những chú chuồn chuồn nhỏ đáng yêu từ thìa sữa chua nhé:

Chuon chuon by trang4984, on Flickr

Này thì chú chim thiên nga đáng yêu từ vỏ chai nước giặt bằng nhựa nè, đáng yêu lắm ấy chứ phải không đâu :)

tai che 2 by trang4984, on Flickr

Ngoài những thứ có thể tự làm, mình thích tìm tòi nhiều ý tưởng được chia sẻ nhiều trên mạng để học hỏi làm theo và phát hiện ra hướng dẫn làm chiếc trực thăng này rất hay, chắc chắn các bé nhà bạn sẽ thích lắm này, chia sẻ lại cùng mn luôn nhé (cái này thì m làm ko đẹp bằng nên gửi hình ảnh tham khảo thôi nha) cũng là ý tưởng hay đó mọi người ạ (tham khảo nguồn Revistaartesanato)

Bước 1: Nguyên vật liệu

0.1 by trang4984, on Flickr

Bước 2: Tạo hình

0.2 by trang4984, on Flickr

0.3 by trang4984, on Flickr

0.4 by trang4984, on Flickr

Bước 3: Hoàn thiện

1 by trang4984, on Flickr

Các mẹ thấy có dễ thương không nào??

Chúc mẹ và các con vui với ý tưởng này nha.

Quan trọng nhất mình luôn nhắc con một cách đơn giản rằng xả rác ra môi trường khiến môi trường ô nhiễm, khiến mọi người phải hít thở nhiều khói bụi, mùi rác thải ...khiến cho không chỉ mẹ con mình mà tất cả mọi người xung quanh sẽ bị ốm yếu vì xung quanh bẩn vì rác đó. Mình tin khi con lớn lên con sẽ hiểu theo tầm vĩ mô hơn và tự giác sẽ có ý thức bảo vệ môi trường :)

Cùng chung tay bảo vệ môi trường luôn xanh sạch nhé mọi người :)