Ông bà ta có câu :" Dạy con từ thủa còn thơ" trải qua bao đời câu nói đó và đến ngày nay mình vẫn thấy rằng câu nói đó vẫn đúng. "Sống xanh", lành mạnh và thân thiện với môi trường là cách sống hiện đang rất cần được khuyến khích. Ngay từ khi con còn bé mình đã tạo cho con các thói quen thân thiện với môi trường. Mình dạy con từ cách bỏ rác đúng nơi quy định đến tiết kiệm nước như mở nước vừa đủ và tắt nước sau khi dùng xong. Rồi đến tiết kiệm điện, hãy tắt đèn khi ra khỏi phòng con nhé! Hay ban ngày thì không cần bật điện vì áng sáng tự nhiên là cũng đủ dùng rồi. Bé nhà mình vẫn nói vui " tắt khi không sử dụng" mẹ nhỉ!.

Giờ trồng rau xanh trong những thùng xốp không còn quá xa lạ, Sống ở thành phố nên không có diện tích đất nhiều để có thể trồng rau, mình thường trồng rau vào các thùng xốp, và hàng ngày cô công chúa nhỏ của mình rất chịu khó chăm sóc.

Không những vừa có rau sạnh ăn mà sử dụng thùng xốp cũng là cách bảo vệ môi trường sống của chúng mình. Mình vẫn thường bảo con : " Bảo vệ môi trường cũng là bảo vệ cuộc sống của chính mình" con ạ! . Ngoài ra những vỏ hộp sữa của con mình cũng tận dụng đựng đồ như hành tỏi khô, những chai lọ mình đựng đỗ , lạc. Và mình luôn sử dụng túi thân thiện môi trường mỗi khi đi siêu thị hay đi chợ. Lá phổi xanh của thành phố luôn cần được chúng ta chung tay bảo vệ. Bạn tôi và gia đình hãy bảo vệ môi trường thân yêu của chúng ta ngay từ hôm nay nhé!