Xin nói ngay rằng mình hoàn toàn k có ý định nói về chất lượng sản phẩm mà chỉ nói về cách họ tiếp thị sản phẩm. Và là 1 câu chuyện dài, các bạn vui lòng đọc nhé;;)

Hôm đó, vợ chồng mình đi siêu thị Big C Tô Hiến Thành để mua ít đồ cho gia đình. Tới lúc về thì đi ngang qua quầy bán bếp và xoong nồi hiệu HOFFMANN. Do có ý định sẽ mua thêm 1 chiếc bếp điện để thay thế gaz đang lên giá quá cao mà chất lượng thì có trời mới biết8-} nên mình kêu ông xã ghé vào để xem. 2 em tiếp thị ra chào mời và giới thiệu đây là bếp điện từ HOFFMANN với nhiều chức năng rất tuyệt vời. Mình và ông xã tính bỏ đi vì k phải loại mình cần tìm nhưng em đó kéo lại và xin cho em nói hết.

Đây là sai lầm đầu tiên của mình.

Em ấy giới thiệu những chức năng vô cùng hấp dẫn của bếp: đập k bể, nhanh nóng, an toàn, blabla và k tốn điện. Cái này đúng là cái đánh vào tâm lý nè. Mình bắt đầu quan tâm hơn và hỏi rằng " đây có phải nhãn hiệu đồ gia dụng của Đức?" thì em tiếp thị trả lời " đây là hãng của Đức, linh kiện Đức và sx tại Malaysia" Mình cũnghơi lăn tăn vì biết rằng ítkhi Đức họ sx ngoài biên giới. Nhưng em ấy đã cho xem logo dập nổi của hãng và cả địa chỉ trang web tại Vn nên mình tặc lưỡi,..nghe tiếp. Và tới phần quan trọng là giá tiền thì em í nói rằng giá cho 1 bếp âm với 3 bếp là: 25M :O8-} Mình cười và xin phép thoái lui. Em đó tấn công tiếp:

- Nếu giá khoảng bao nhiêu thì anh chị mua được?

- Chắc khoảng trên dưới 10M thôi em ạ.

- Tiếc quá, bên em vừa mới hết chương trình khuyến mại là mua 1 bếp tặng 1 bộ nồi trị giá 19M. Chương trình chỉ giành cho 5 khách hàng đầu tiên, và là khách cũ có giấy mời thôi.( sau đó lôi bộ nồi ra giới thiệu)

- Uhm, tiếc là bên em hết chương trình rồi. Thôi chị để lại contact khi nào có chương trình em gọi chị nhé.

- Khoan chị, hiện bọn em có 1 showroom mới mở, vì chương trình đó dành cho những dịp khai trương, nên để em giúp chị. Em sẽ gọi sếp em hỏi xem còn có chương trình đó không và em có thể giúp được anh chị không? Em chỉ xin ly cafe nếu mà giúp được anh chị thôi.

- ok

Bạn ấy quay sang gọi đt cho sếp và nói là mình là khách hàng cũ và muốn mua bộ bếp liệu có thể áp dụng khuyến mại tặng bộ nồi cho mình không? Sau đó, chuyển máy cho ông xã mình nói chuyện.

Không rõ nói những gì nhưng thấy ông xã gật gù và ok hoài:-? Sau đó ông xã trả máy cho bạn đó, bạn ấy nghe đc vài câu rồi quay ra bắt tay chúc mừng vợ chồng mình đã được may mắn áp dụng chương trình quà tặng:Embarrassment:

Sau đó có hỏi lại ông xã thì ông xã nói rằng đầu bên kia yêu cầu mình thực hiện 3 điều:

1. Hàng mua về chỉ để xài, k tặng hay bán lại

2. Tuyệt đối k đc nói rằng đc tặng bộ nồi mà phải nói rằng là mua nguyên giá

3. Giới thiệu cho bạn bè tới nhà về sản phẩm.

Tới màn viết giấy đặt cọc thì mình do được tặng coupon Big C nên mình đi mà k có mang theo tiền. Mình nói rằng k đủ tiền. Các bạn ấy nói rằng chỉ cần 1,200k là ok rồi, k cần nhiều. Haiza, tự nhiên ông xã mình bảo ủa anh có cái thẻ ở đây, chờ anh chút.

Thế là anh xã đi rút 500k để đặt cọc. Em í cứ hỏi tới ngày mình muốn giao sản phẩm. Mình nói rằng là CN mới được vì ngày thường mình đi làm. Xong, viết giấy đặt cọc, vui vẻ ra về.

Ra tới cửa bãi giữ xe rồi 2 vợ chồng còn k tin là mình vừa cọc 1 món sản phẩm có giá khủng vậy:))

Mình vừa vui vì sắp có bếp mới, nhưng trong lòng cũng hơi lo lo, tiếc tiếc:p

Sáng hôm sau lên cty, mình nói chuyện với đồng nghiệp về việc mua bếp và đc tặng bộ nồi. Thì đc 1 cô cũng kể 1 câu chuyện có những điểm tương đồng nhưng là của 1 hiệu khác. Mình hơi giật mình. Quay về bàn làm việc thì mình nhờ anh gúc tìm hiểu từ khoá Hoffmann, thì ra vài link thanh lý bếp với những món tặng kèm y chang, và còn có cả giàn âm thanh nữa8-}

Mình gọi cho 1 cô bạn có sở thích mua và sử dụng đồ bếp các hiệu. Đưa link sản phẩm thì cô ấy ok về kiểu dáng cũng như chất lượng khi nhìn qua hình. Nhưng khi nghe mình kể câu chuyện tiếp thị thì cô ấy khẳng định là lừa đảo. Vì cô bạn này có chuyên môn trong ngành Marketing nên khi cô ấy nói là mình như gãi đúng chỗ ngứa, nói ra những khúc mắc của mình. 2 chị em ngay lập tức gõ từ khoá" Hoffmann Induction Cooker" thì kết quả những trang web đến từ Philipines, và giá tham khảo cho bếp từ này là tầm 400 đô, tương đương 8M, cũng đc tặng thêm bộ nồi nữa8-}

Mình nhẩm tính, giá tại đó nếu nhập khẩu về VN cho dù có thuế nặng thì cũng tới 16M, chứ k thể nào lên tới 25M như vậy. Tìm hiểu thêm thì nhãn hiệu này là 1 nhãn hiệu nhái, hoàn toàn k có 1 cty nào ở Đức sx đồ gia dụng có tên như vậy mà chỉ có 1 cty với logo y chang là cty Tổ chức sự kiện8-}

Minh quyết định sẽ lấy lại tiền cọc và đã lấy lại được, giờ ngồi viết bài cảnh báo này để cho mọi người tham khảo. Mình tới lấy tiền thì cũng nói rất nhẹ nhàng và đưa cho mấy em í những bằng chứng mà mình in lại từ các trang web mình tìm được. Các em í cũng sợ mình làm ầm lên tại đó nên cũng rất mau chóng trả lại tiền:D

Mình không phê phán chất lượng sản phẩm vì mình chưa xài nên k nói. Mình chỉ muốn nói tới cái cách họ đánh vào tâm lý người mua và sự lập lờ của nhãn hiệu. Nhãn hiệu này hiện đang có showroom ở những vị trí được gọi là high class: Vincomn, Cressent Mall, Big C.... nên rất dễ lừa ng tiêu dùng rằng đó là nhãn hiệu được nhập từ chính quốc. Và giá cả của nó thì thực sự là quá cao.8-}

Cô bạn mình chúc mừng mình vì xém bị ăn thịt lừa:p

Mong rằng bài viết của mình có ích cho những bạn đang có ý định mua bếp như mình. Hiện tại mình cũng đagn tìm xem hiệu nào tốt thực sự để mua:))