Chào các chị trong WTT – em là 1 thành viên “dân đen” hiền lành hay lót dép ngồi hóng “bí kíp” trên WTT, nhân tiện chủ đề xe cộ cho chị em đang “hot”, em xin đóng góp 1 bài review con xe em đang sở hữu – “Vespa Primavera” màu trắng ngọc ngà với tổng thiệt hại 68,8 chai 2 năm trời tích cóp của em.

Em lặng lẽ đem em về để sau đấy hàng loạt các điệp khúc : “có họ với elizabeth chú bác cùng Nozza, kém xa chị LX”…..nhưng vớt vát được câu an ủi “Dù chân ngắn tũn, nhờ đi xe xịn lại gặp đại gia”. Em đã vui vẻ cho đó là lời khen em thông minh và biết đầu tư ^^. Bạn bè, đồng nghiệp khen em sành điệu nhưng nhắn nhủ đầy tâm huyết “ đi chán nhớ thanh lý giá tốt , đi cho biết Vespa chứ mua xe mới vừa đúng xót của”????.

Sau non tháng trải nghiêm vi vu và nhận đủ lời khen chê em viết vài dòng cảm nhận về “em nó” cho các mẹ , các chị đã và đang có ý định mua có thêm góc nhìn của “chính chủ chuột bạch” .

Cảm nhận chung khi chạy Primavera Primavera là dáng ngồi khoe chân rất sang, cảm giác đi đầm và chắc, xe đi êm, không rung lắc, thâm chí khi cua gắt xe không bị ghìm tay lái hay chao đảo, đi đường trường tăng tốc trên 60 km/h cảm giác xe hơi yếu, đặc biệt khá ngốn xăng 30k/l, cứ xác định nuôi gái đẹp căn bản là tốn.

1.Thiết kế:

Primavera
tiếng Ý là mùa xuân- mùa đẹp nhất trong năm nên con xe này tiêu chí thiết kế của các bác ấy trước hết là phải đẹp. Dáng xe có vẻ hoài cổ, mặt nạ theo style Vespa 964 thần thánh, gân guốc và khỏe mạnh.

Đèn xe trông vừa sang vừa cổ điển

Phần thân xe

Được thiết kế bầu dần về phía đuôi, rất cổ điển so với vẻ ngoài tròn trĩnh hiện đại của Vespa LX. Lợi ích của việc này là ngồi không phải banh chân, thoải mái hơn rất nhiều.

Yên xe Primavera cao tầm 80cm, đuôi vuốt gọn, dễ chống chân cho người thấp như em (vỏn vẹn 1m57)

So với Vespa LX 125 thì chiếc này dài hơn, rộng hơn và yên xe thấp hơn. Theo nhìn nhận riêng của em thì mặt trước Vespa Primavera cá tính, góc cạnh hơn hẳn so với LX vốn quá nhu mì. Riêng cụm đèn xi nhan ai cũng chê xấu em lại thấy rất đẹp.

Cụm đèn xi nhan xinh phết

Khác với LX được nhập khẩu nguyên con – Vespa Primavera được lắp ráp tại Việt Nam theo công nghệ Ý, nghe hơi chán tí. Thêm cái phiên bản Việt Nam đèn chiếu hậu dùng đèn sợi đốt truyền thống thay vì đèn Led như phiên bản Y nhưng bảo giống đuôi Victory em nghe sôi hết cả máu, kiểu so sánh 1 cô đẹp tự nhiên với 1 em đi PTTM ấy.

Đây là đuôi em nó

Đấy là đuôi em Attila, giống là giống thế nào ạ

Mặt đồng hồ thì không có gì mới, màn hình LCD, có thêm một màn hình nhỏ hiện thị tổng số km của xe chạy và từng đoạn riêng biệt (trip A,B) nên có thể biết đường nào ngắn nhất để đi, đèn pha trước tròn với viền crôm ôm xung quanh nhìn hơi bị sang và chắc chắn bền.

Mặt đồng hồ có màn hình LCD

Bình xăng khá to những 8.5l đổ đầy thì không phải đổ nhiều lần nhưng mỗi lần đổ là méo mặt, mỗi lần em đổ tầm 150k.

Tiếp theo là cốp xe, khá to, đựng được 2 nón bảo hiểm, đồ linh tinh cơ mà không thể nào bì được với Lead đâu ạ, cốp của Lead là bá đạo rồi, thôi thì không tham hết được, mỗi tội vẫn trung thành chìa khóa hông mở cốp.

Cốp trước và sau tương đối lớn, tuy nhiên không có cửa so sánh với cốp của xe Lead.

Nước sơn thì bao đep về mịn và bóng nhưng nếu bạn nào muốn thay xống áo khi chán thì em tham khảo giá là 1tr8 , vành pô là 150k bảo hành 2 năm, cá nhân em thì thấy như thế rất lãng phí và mất zin. Mấy cái vành inox thi đắt, baga sau thay ở hãng là 580k. Về thiết kế em thấy chẳng có gì phàn nàn, đáng đồng tiền bát gạo. Gạch đá em xin nhận.

2. Vận hành:

“Trái tim" của Vespa Primavera là động cơ 3 van, 4 kỳ, làm mát bằng gió, phun nhiên liệu điện tử, dung tích 125cc nổi tiếng của Piaggio đã sử dụng rất thành công trên Vespa LX/S trước đó nhưng giảm tới 40% độ rung so với thế hệ trước (Các anh Piaggio bảo thế 8-|)

Em chả hiểu lắm về động cơ chỉ cần biết là công nghệ tiên tiến, ít hao xăng là ok. Em rất hãi hùng với tiếng phạch phạch đặc trưng của vespa nhưng rất may tiếng đề xe của con Primavera êm hơn LX cũ, chẳng thề nào so sánh với đề từ của bác Honda nhưng cũng không đến nỗi chống chỉ định với người đau tim khi đề nên chị em ta đừng lo.

Nói là không rung so với các đời vespa nhưng khi em hứng chí chạy tầm 50 - 60 là cảm nhận rung nhẹ và gặp ổ gà thì hơi lắc, tay ga mướt, không ì nhưng tăng tốc hơi chậm, Đành chịu vì “em nó” đẹp “em nó”có quyền nên em tha thứ nhược điểm này, đi đường hơi ghồ ghề em thấy giảm xóc của xe bị cứng nhưng may là yên xe rất êm nên không đến nỗi.

Hệ thống điện và đèn khá an toàn và tiện

Xe sử dụng phanh đĩa trước và phanh đùm sau, lúc thắng xe chưa quen thì hơi bị gấp, đi trời mưa chị em cẩn thận tý.

Về phần bình để hẳn dưới chân nên em rất lo lắng khi lội nước sẽ chết máy nhưng các anh trong Piaggio đảm bảo rằng thiết kế cực kín, rất khó vào nước… chú ý: “rất khó” với “không thể” rất khác nhau em cũng chặc lưỡi cho qua và tạm tin.

Non tháng song hành em mới tìm hiểu em ấy ở giai đoạn nắm tay và đi chơi chỗ sáng nên chưa phát hiện gì thêm, có gì em sẽ update nếu chị em quan tâm. Về chế độ bào hành em nói gọn nhẹ là dưới 6000km thì free còn trên 12000km là bắt đầu tính tiền, chế độ bảo hành của Piagio thì uy tín trước nay chỉ là đồ thay thì đắt vật, vẫn câu nói cũ “em nó đẹp có quyền”.

Tổng cộng có 5 màu với phối yên màu khác nhau trắng, đen, đỏ, xanh và xanh da trời. Em chọn màu trắng tinh khôi phối yên đỏ bọc đô nhìn rất sẹc xy quyến rũ thi thoảng em mặc váy đỏ sơ mi trắng, chân đi giày đỏ đi xe tự nhận thấy cũng rất sành điệu củ kiệu. Hi hi hi

Kết luận:

Mua 1 chiếc Vespa Privarema như chiều 1 cô người yêu cành vàng lá ngọc, đủ điều kiện, đủ tình yêu thì hãy nên mua em nó vì với tầm giá 68,8tr cộng 5tr7 thuế trước bạ và bảng số là một mức giá cao và nguy hiểm cho người chung thủy ăn chắc mặc bền, so sánh với Nozza tầm giá 33tr thì là 1 sự so sánh khập khiễng vì đây là 1 chiếc xe Ý, Piaggio nói riêng và người Ý nói chung luôn trung thành tới mức bảo thủ với sự đẹp- chảnh- đắt.

Đối với người Ý, cái đẹp luôn được đặt lên trên hết dù đôi khi sự tiện dụng có phải hi sinh. Nên em nghĩ đó cũng là lý do tình yêu Vespa ngấm vào máu thịt của nhiều người yêu xe máy trên khắp thế giới, bởi nó đỏng đảnh nhưng nó đẹp, như một cô gái đẹp mà đã đẹp thì tất nhiên là không hoàn hảo, mà đối với phụ nữ đôi khi chỉ cần đẹp là đủ, nếu với tiêu chí ấy bản thân em thấy chọn Vespa Primavera khá sáng suốt.

P/s:

Đây là bài viết đánh dấu sự debut của em trên diễn đàn nên em mạnh dạn đầu tư độ long lanh nên bài viết em không có nhiều thông số kỹ thuật vì em đọc nhiều mấy cũng chả nhớ, khuyến mãi cả nhà tấm hình chụp thông số hãng cung cấp. mà em nghĩ các chị đọc xong cũng chẵng nhớ đâu...Vì chúng ta đều là phụ nữ mà phụ nữ thì chỉ luôn yêu và nhung nhớ cái đẹp.:Embarrassment: