Em lập topic này là để mọi người cùng vào thảo luận, chia sẻ về những sản phẩm Việt Nam chất lượng, xài bền, giá cả tốt. Thời buổi này sản phẩm Trung Quốc tràn ngập thị trường, giá rẻ nhưng có khi...hại sức khỏe :D. Mà dùng hàng hiệu thì giá lại "chát". Nên nếu có thể dùng hàng Việt Nam, mọi người nên dùng vì vừa ủng hộ hàng nội địa giúp kinh tế phát triển, vừa an toàn cho sức khỏe gia đình.

Có rất nhiều thương hiệu Việt dùng tốt, nhưng do họ ít khi chi mạnh cho quảng cáo, nên ít người biết lắm ạ. Có khi những nhãn hiệu này chỉ còn được dùng phổ biến ở miền quê, miền núi. Người thành thị lại không dùng trong khi những sản phẩm này giá tốt mà chất lượng chẳng thua ai :D.

Em xin mở hàng trước ạ. Vì một nền kinh tế Việt Nam phát triển hơn, hehe. Nghe có vẻ to tát quá nhưng em tin là nếu chúng ta mỗi người ủng hộ một chút, dùng lâu dài, mua hoài hoài, thì trong tương lai các sản phẩm Việt Nam cũng có chút gì đó khởi sắc chứ :D. Mọi người không biết thôi chứ nhiều sản phẩm hàng Việt rất được ưa chuộng tại nước ngoài.

Các sản phẩm đó là:

Xà bông Cô Ba

8x, 9x chắc còn nhớ :D. Hồi xưa nhà nhà đều xài loại này ạ. Giờ cũng khó tìm nhưng ở các siêu thị em thấy vẫn có bán nhé, coop mart, bigC gì đó, chịu khó tìm ở quầy xà bông là ra ạ.

Mỹ phẩm Thorakao

Em thấy ở webtretho có hẳn 1 topic chuyên về mỹ phẩm này luôn ạ :D. Thorakao có từ rất lâu rồi, các mẹ các dì ngày còn trẻ toàn dùng mỹ phẩm hãng này thôi :D. Hiện tại Thorakao có showroom ở đâu đó em quên rồi (mọi người chịu khó google), và hàng có bán phổ biến ở các tiệm thuốc tây nha

Hình cho dễ hình dung:

Nước rửa chén Mỹ Hảo

Hôm nọ em có đọc 1 bài báo, đại loại là 1 chai Mỹ Hảo sản xuất ra thì chỉ lời có 200 đồng :D. Loại này nhà em vẫn đang dùng, vừa "ôn lại kỉ niệm xưa" vừa ủng hộ hàng Việt. Dùng tốt, sạch mà giá rẻ hơn mấy loại khác, mỗi tội chai nhựa hơi xấu thôi :D. Vẫn bán ở các tiệm tạp hóa, siêu thị...

Dầu gội bồ kết Fresh

Hồi em học tiểu học, cả nhà xài loại này, thơm rất đặc trưng. Loại này người nước ngoài rất ưa chuộng. Gọi mượt và đen tóc. Không biết có phải vì thế mà tóc em bây giờ rất đen mượt không :D.

Mọi người muốn mua thì vô siêu thị lùng tìm nha

chai ngày xưa:

chai ngày nay:

Nước chanh khoáng đóng chai Vĩnh Hảo (Lemona)

Thương hiệu Vĩnh Hảo chắc quen với mọi người quá rồi :D. Ngoài nước khoáng, nước suối thì Vĩnh Hảo có nước giải khát nữa. Chai 6k, có chỗ bán 8k, to đùng, uống hơi ngọt nhưng cũng ổn, so với các loại nước có ga hiện nay thì Lemona cũng chẳng thua kém gì. Lemona bán phổ biến như các loại nước khác

Quần áo made in Việt Nam

Cái này thì có rất nhiều thương hiệu Việt. Hàng may mặc ở VN nhìn chung là tốt, thế nên mới có loại mặt hàng gọi là hàng VNXK và thường thì mọi người thích loại này. Quần áo made in Việt Nam xuất đi nước ngoài khá nhiều nên tại sao phải mua hàng ngoại khi người nước ngoài cũng dùng hàng Việt Nam mình?

Thao tác đơn giản thôi: mua đồ, nhìn cái tag quần áo, thấy nó ghi made in Vietnam thì mua không đắn đo, là được rồi :D

Tạm thời em mới nghĩ ra nhiêu đó thôi, mọi người đóng góp thêm đi ạ :x