Xin chào các bà mẹ thông thái và tất cả những anh chị có nhiều kinh nghiệm trên diễn đàn.

Mấy ngày hôm nay em đang rất đau đầu cho việc nghiên cứu đóng cái tủ bếp cho gọn bếp, gon nhà mà phân vấn quá vì chưa biết nên đi theo hướng nào, vậy em diễn giải ra đây xin các mẹ, các anh chị cho em 1 lời khuyên ạ.

Diện tích bếp nhà em thì hơi chật so với nhiều nhà, mặt bếp hình chữ L 2,7m x 1,7m, trước đây em đã xây bệ xi măng và lắp mặt đá bếp rùi ạ. Hôm vừa rồi, ông xã em có mời thợ gỗ đến tư vấn để làm, họ khuyên là nên để nguyên bệ xi măng (cho khỏe), rùi họ làm mấy cái cánh tủ đóng vào cho kín và đẹp. Còn tủ trên thì sẽ đóng mới, có các ngăn như đựng bát, gia vị, lò vi sóng, hút mùi.

Em thấy, hiện tại bếp nhà em rất chật, xoong nồi, chảo, thớt... rất bừa bộn, nên muốn cải tạo lại, vì nếu đóng bếp 100% là gỗ, em sẽ thiết kế được các ngăn để đồ gọn gàng và tận dụng được nhiều diện tích ở bếp dưới. Nhưng ông xã bảo, nếu đóng bằng gỗ hết thì
bếp yếu, chặt băm ko thoải mái, lại dễ bị ẩm ướt, hỏng bếp.

Vậy các anh chị đã có kinh nghiệm sử dụng bếp nhiều năm rùi, hay cho em một lời khuyên với ạ. Em xin chân thành cảm ơn ạ.