Tính từ năm ngoái đến năm nay, tổng cộng mình đã mua đến…5 cây lau nhà 360 độ. Và cuối cùng mình quyết định: xài cây lau nhà tự vắt.

Cây đầu tiên mình mua không nhớ của thương hiệu gì, giá 300k. Lần đầu tiên xài cây lau nhà đa năng mình thích lắm. Vì trước đó chỉ toàn xài cây tự vắt, phải nhúng nước rồi lấy tay xoay trên cán để vắt, mỗi lần vắt đau tay chết được. Còn cái này chỉ cần để cây lau nhà lên cái rổ tròn trong thùng, lấy chân đạp ở bàn đạp ngoài thùng là vắt nước được, lại còn sạch nữa.

Xài được 5 tháng, nó bị hư cái chỗ bàn đạp. Thế là mẹ mình mua cái khác. Lần này mua của H.D - “hàng Việt Nam chất lượng cao” – vì mẹ mình thích hàng tốt, có bảo hành. Mẹ mua 2 cái. Một cái để lau tầng trệt, 1 cái để trên lầu. 2 cái giá 500k. Hình giống như này:

webtretho

2 cây lau nhà này được bảo hành 3 tháng. Lần này mình và mẹ rút kinh nghiệm, không dám đạp mạnh. Chỉ từ từ, chầm chậm. Nhưng thật đáng buồn, mới 1 tháng, nó đã “tèo”. Lúc đang lau nhà, mình đạp tự nhiên nó bị kẹt luôn. Còn mẹ mình đạp cũng khá nhẹ mà tự nhiên nó gãy. 2 cái bị hư cách nhau chưa đến một tuần.

Mẹ mình không cam lòng, nên kêu mình mang cả 2 cái đi bảo hành, vì dù sao mua cũng 500k. Nhà mình ở Gò Vấp, mà phải mang 2 thùng lau nhà xuống tuốt Bình Tân. Tới nơi người ta cũng bảo hành đàng hoàng, sửa lại khoảng 1 tiếng thì xong. Mình thấy đạp cũng được có điều nó hay có tiếng kêu, nghe rất khó chịu. Và nó cũng không vắt nước sạch như xưa nữa. Phải đạp khá lâu nó mới khô.

Xong. Nhưng bảo hành xong được 2 tuần thì nó lại…tèo. Lần này cái bàn đạp bị hư và cái bông lau nhà văng ra luôn :v. Kiểu mình phải tự lấy tay để vắt bông lau nhà vì cái thùng vắt không khô được nữa. Đang cầm vắt vắt thì…văng ra cái bông lau :v. Cũng may nhà mình có 2 cây lau, hư cái này còn cái kia. Mà mình cũng không đủ rảnh để lên đó bảo hành lần nữa.

Sau đó mình thấy cây lau nhà dặt dẹo quá, bông lau cũng không còn sạch như trước, vì nó hơi mỏng, lại vắt nước không sạch, nhà cứ dơ dơ kiểu gì. Lần này mình thử mua 2 cây lau nhà trên một trang web bán deal rẻ, 199k/cái, nhìn cũng không khác 2 cây lau nhà H.D lúc trước. Và, xài được 2 tuần thì nó bị chứng bệnh y chang những cái trước đó: hư bàn đạp, văng bông lau nhà.

Sau khi có kinh nghiệm xài 5 cây lau nhà đa năng 360 độ thì mình quyết định…ra tiệm tạp hóa gần nhà mua cây lau nhà tự vắt bằng tay giá 50k, vừa tiết kiệm vừa sạch. Còn mấy cái lau nhà đa năng khi mình bỏ hết rồi, thùng của nó thì dùng để đựng nước lau nhà thôi, mình tháo luôn cái rổ và bàn đạp cho đỡ chướng mắt.

Theo mình thấy thì nếu xài cây lau nhà đa năng rất dễ hư. Ngay cả loại có bảo hành, mà mình xài được chưa lâu đã hư bông lau và bàn đạp. Các mẹ nếu muốn mua cây lau nhà dạng này thì tìm hiểu kĩ và chọn cái nào thật chất nhé. Chứ mình bị loại cây này “hành” quá trời rồi :-S