hôm qua mình mới đi lấy máy tính về mà bức xúc mãi chưa hết. Chuyện là như này.

Mình và chồng chơi Đấu trường âm nhạc trên FB thì tự nhiên mình phát hiện ra cái loa máy tính của mình khi căm tai nghe vào không nghe rõ tiếng. Mình có tìm hiểu trên mạng thì thấy mng tư vấn là nên cài lại bộ cài loa của máy tính, mình cũng đã tự thử rồi nhưng không thành công, Đúng thời điểm đấy, bên hãng máy tính của mình, Sony vaio, lại có đợt kiểm tra máy tính miễn phí Vaio Care nên mình ham hố đem đi bảo hành. Khi mang máy tới nơi, trung tâm bảo hành Sony Xuân Thủy, bạn nhân viên tên Tùng bảo máy của mình nếu nếu chỉ cài lại Win7 thì k mất tiền, còn nếu nâng cấp lên Win8 thì mất phí 200k, còn lại kiểm tra loa thì miễn phí. Mình nghĩ Win8 mới chắc khó sử dụng, với lại chưa chắc đã thích hợp với các phần mềm nên k cài nữa, chỉ ktra loa thôi. Bạn nhân viên đó viết phiếu và bảo chị chờ hoặc có thể để máy lại đây, vì đây là trung tâm bảo hành nên chị hoàn toàn có thể yên tâm, nên mình cũng để máy lại, và bạn í hẹn thứ 3 sẽ có nhân viên gọi điện thông báo đến lấy máy. Thứ 3, ngày 21/4 mình chờ mãi mà chẳng có nhân viên nào gọi điện cả nên gọi lại trung tâm, chờ mãi mới có 1 bạn nhân viên nam nghe máy, bảo chị chờ em kiểm tra sẽ gọi lại cho chị. Mình chờ tới tận tối cũng chẳng có ai gọi lại, nên nghĩ chắc chưa xong, cố chờ tới t4 xem sao. Nhưng tới thứ 5, ngày 23/4 vẫn chẳng có ai gọi điện thông báo nên mình lại gọi lại cho họ. Sau cuộc gọi thứ 2 và phải chờ rất lâu mới có ng nghe, 1 bạn nhân viên nữ, mình hỏi máy của mình xong chưa? bạn í bảo để ktra rồi gọi điện lại, mình nhắc bạn í nhớ gọi điện lại vì lần trước đã k gọi rồi. Chờ nửa tiếng sau, bạn đó gọi lại bảo xong rồi và hết 200k tiền phí cài Win? Mình thấy lạ quá nên hỏi miễn phí mà, bạn í sãng giọng bảo cài Win k miễn phí, mình và bạn í đôi co 1 lúc, mình giận quá bảo thôi được rồi, chiều tôi qua lấy. Nghĩ vẫn chưa hiểu tại sao lại thế, Sau đó 1 lúc thì bạn đó lại gọi lại, vẫn với cái giọng khô khan thông báo là vừa hỏi quản lý, máy của mình vào diện chăm sóc nên miễn phí, chỉ cần ra lấy máy thôi. Buổi chiều hôm đó, minh với ông anh đi ra lấy máy, nghĩ chỉ hỏng loa nên chỉ ktra mỗi loa thôi. Ai ngờ, buổi tối hôm đó, mình mở ổ DVD ra để chạy cái đĩa phần mềm, ổ DVD không nhận. Cắm dây mạng vào thì mạng LAN cũng k có. sáng hôm thứ 6, mình hỏi ông anh về tình trạng đó, ông anh bảo em mang ngay ra trung tâm của nó hỏi lại xem. thế là sáng thú7 mình mạng ra trung tâm. phát hiện thêm ra màn hình bị mành nữa. Bên trung tâm thì không nhận gì về tình trang máy của mình, họ kêu họ chỉ ktra máy và chạy phần mềm thôi, trong khi máy mình mới mua được 13tháng, mình đi làm nên ít dùng máy, giữ gìn rất cẩn thận, chưa sửa lần nào. Bên bảo hành nói, sao anh chị không ktra kỹ máy trước khi nhân về ?!? và lại bảo giữ lại máy để ktra tình trạng, và còn lời hứa sẽ xin gia hạn thêm thời gian bảo hành cho máy mình. Mặc dù, máy của mình lúc đi sửa chỉ gặp mỗi vấn đề về cái loa khi cắm tai nghe thôi. Hôm thứ t6, ngày 3/5 1 nhân viên bên bảo hành gọi điện thông báo, ổ DVD thay hết 2tr4, màn hình thì tạm thời vẫn sử dụng được. Mình thất vọng nhiều. Tuy nhiên, chiều hôm qua mình nhận được máy và phải đóng thêm 70k tiền ktra máy, trong khi ktra lại lần này là do lỗi của bên bảo hành, mà thu tiền lại k có phiếu thu, khi được hỏi thì bạn nhân viên nữ trả lời cấm cẳng rằng, chị cần thì em viết cho chị. tưởng vậy là xong, thế mà sáng nay khi cắm mạng vào máy mình lại không nhận mạng Lan nữa.

Giờ nghĩ lại, thấy cũng tại mình quá tin vào mấy cái trung tâm của hãng, với lại mình cũng là khách hàng dễ tính, với lại cũng chẳng có ai để bảo vệ ng tiêu dùng như mình cả. mấy hãng với bên phân phối, cũng chỉ mua đứt bán đoạn, bán xong là hết, chẳng có trách nhiệm gì cả. Bài học của mình cũng đắt giá đấy, Các mẹ nếu có máy tính, khi đi ktra nên có ng hiểu về máy tính đi cùng, khi ký gủi lại máy, nên bắt họ viết giấy cam đoan về tình trạng máy tính của mình, khi có mọi hỏng hóc gì xẩy ra sau khi nhân máy của mình là do phía họ. Phải tự bảo vệ mình chứ đừng để cái vẻ hào nhoáng, hay cái mác chính hãng làm lóa mắt các mẹ à