Smartphone ngày nay đã trở nên vô cùng phổ biến, nhưng điều đó không có nghĩa là bắt buộc bạn phải có một “em” mới là người hiện đại. Điều quan trọng là bạn hiểu rõ nhu cầu và sở thích của mình.

Thử trả lời 10 câu hỏi trắc nghiệm bên dưới để xem đã đến lúc cần “tậu” một em dế yêu smartphone chưa nhé.

1. Bạn có thường xuyên truy cập Facebook, Twitter, Instagram hoặc các mạng xã hội khác?

A. Hầu như cả ngày đều cần.

B. 1-2 lần/tuần, nói chung không phải nhu cầu cấp thiết.

(Ảnh: Getty Images)

2. Bạn có thấy mệt mỏi khi phải lưu trữ quá nhiều đĩa phim, đĩa nhạc trong nhà thay vì xem chúng trực tuyến?

A. Chính thế! Không biết chỗ đâu chứa cho hết nữa.

B. Chẳng sao cả. Vừa nghe nhạc vừa mân mê bìa đĩa mới thú chứ.

3. Công việc của bạn có đòi hỏi phải thường xuyên kiểm tra và hồi âm email thật nhanh bất kể bạn có đang ở công ty hay không?

A. Chắc chắn rồi. Nếu tôi không trả lời mail trong vòng một giờ đồng hồ, tôi sẽ gặp rắc rối.

B. Không hề. Công ty của tôi rất tôn trọng thời gian nghỉ của nhân viên nên không có chuyện yêu cầu hồi âm ngay khi nhận mail.

4. Bạn sẽ làm gì nếu bị lạc hoặc cần tìm địa điểm khi đang đi trên đường?

A. Mở Google Map hoặc trang bản đồ trực tuyến nào đó lên để tìm đường.

B. Dừng lại hỏi đường người xung quanh.

5. Bạn thích làm gì trong "khoảng thời gian chết", ví dụ như khi đợi đến giờ đi làm?

A. Chơi game, đọc tin tức, nghe nhạc trên điện thoại.

B. Đọc sách, báo, tạp chí hoặc ngồi suy nghĩ một việc gì đó.

6. Bạn muốn theo dõi tình hình sức khỏe và tập luyện của mình như thế nào?

A. Sử dụng một ứng dụng thông minh để theo dõi lượng calorie nạp vào và lượng calorie đốt cháy, chế độ ăn uống và tập luyện.

B. Ghi chú trong sổ tay hoặc biểu đồ theo dõi tình hình tập luyện ở phòng gym.

7. Bạn có đem theo nhiều thiết bị công nghệ trong giỏ xách hay không?

A. Có chứ. Nào là laptop, máy nghe nhạc, máy đọc sách…

B. Không, tôi chỉ có mỗi cái điện thoại dùng để liên lạc khi cần.

(Ảnh: Getty Images)

8. Bạn làm thế nào để theo dõi cùng lúc nhiều lịch trình công việc, kế hoạch và các hạn định?

A. Dĩ nhiên là các ứng dụng quản lý công việc rồi. Chúng quả là trợ thủ đắc lực.

B. Một cuốn sổ tay ghi chú lịch trình hàng ngày, hàng tháng và lịch bàn là những công cụ theo dõi sinh hoạt của tôi.

9. Bạn có thích được thường xuyên chụp hình với bạn bè, người thân trong mọi khoảnh khắc của cuộc sống?

A. Rất thường xuyên.

B. Tôi đã có máy chụp hình có chức năng quay phim để dùng khi có tiệc cưới, tiệc sinh nhật, nói chung là các dịp đặc biệt.

10. Bạn có cần truy cập internet khi cần tìm một thông tin gì đó hay không?

A. Dĩ nhiên! Không thể sống được mà không có internet mọi lúc mọi nơi. Cái gì cần cứ lên Google mà tìm.

B. Tôi có thể tra cứu thông tin qua niên giám điện thoại hoặc sách, báo.

Kết quả

Đa số câu trả lời là A:
Bạn cần ngay một em smartphone.

(Ảnh: getty images)

Nếu bạn chưa có một chiếc smartphone thì quả thật là rất lạ đấy. Bạn có nhiều nhu cầu và thói quen cả trong công việc lẫn cuộc sống mà một chiếc smartphone có thể đáp ứng được và hỗ trợ tốt cho bạn.

Đa số câu trả lời là B:
Smartphone chẳng phải điều thiết yếu với bạn.
Việc kết nối 24/7 với hộp mail và các mạng xã hội không phải điều quan trọng với bạn. Và dường như bạn thích lên mạng trong những khoảng thời gian nhất định khi ngồi bên chiếc máy tính nhiều hơn là online mọi lúc mọi nơi.

Qua đó, bạn cũng có thể cân nhắc, thay vì mua sắm các thiết bị công nghệ chưa cần thiết để có những khoản chi trả hợp lý, khoa học hơn.