http://tuyetchieusieutrang.com/#/Cuoc-Thi/Chi-Tiet/109

Nhà mình trong một xóm nhỏ ở một vùng quê. Gia đình mình làm nghề nông nên điều kiện cũng không được đầy đủ như bây giờ. Cha mình phải ra đồng hầu như mỗi ngày, mẹ cũng thường đi cùng cha. Công việc đồng án vất vả, mưa nắng gì cũng phải làm việc. Do lúc đó mình còn đi học nên không phụ giúp cha mẹ được nhiều, chủ yếu chỉ quanh quẩn, nấu ăn, quét nhà. Dù việc mình chuẩn bị bữa ăn cho cả nhà khiến mẹ rất vui nhưng mình vẫn thấy chạnh lòng mỗi khi mẹ giặt quần áo cho cả nhà. Vì khi cha và mẹ về đến nhà, ăn cơm xong mình phải học bài nên không giúp mẹ giặt quần áo được. Nhìn mẹ ngồi tẩn mẩn với từng vết bẩn, mình buồn lắm vì thấy mẹ vất vả nhiều. Buồn hơn nữa là bàn tay mẹ dần nhăn nheo, phần vì làm việc đồng án, phần vì chất tẩy có trong bột giặt. Rồi một ngày, mình xem được quảng cáo của Tide trong lúc đang quét nhà, mình vui lắm vì đã tìm được cách giúp mẹ đỡ vất vả. Mình mua ngay cho mẹ 1 gói Tide bằng tiền dành dụm được và bí mật cho bột giặt vào hộp mẹ thường để. Tối hôm đó mình quan sát mẹ giặt quần áo. Lúc đầu mẹ thấy lạ vì con gái cứ nhìn mẹ rồi cười cười. Lát sau, mẹ thật sự ngạc nhiên vì quần áo vừa ngâm 1 lúc là vết bẩn giảm rõ rệt. Mình mới cho mẹ biết, đó không phải bột giặt mẹ thường dùng mà là loại mới mình mua tặng mẹ. Cả hai mẹ con đã cùng nhau giặt xong phần quần áo còn lại trong tiếng cười. Mẹ nói, mẹ vui lắm, vì từ nay sẽ không vất vả nữa, mà vui hơn vì mẹ biết con gái thật sự quan tâm đến gia đình.

Cảm ơn Tide đã cùng tôi giữ gìn đôi tay yêu thương của mẹ.