Biết đến Webtretho là những ngày thi trượt ĐH và được ở nhà làm nhiệm vụ trông cháu. Một đứa con gái vừa tốt nghiệp cấp 3 chẳng có kinh nghiệm gì thế mà cũng được tin tưởng giao cho chăm một đứa bé mới 5 tháng tuổi từ sáng đến chiều luôn và để trang bị kiến thức cho việc chăm sóc trẻ diễn ra 1 cách suôn sẻ là 1 sập tài liệu được in ra từ cái trang webtretho.com. Mình biết đến WTT “bị động” như vậy đó.

Vừa buông sách vở, tạm xa những môn toán lý hóa anh văn sử địa thì giờ đây mình được làm quen với những thứ hoàn toàn mới từ những cái nickname cực dễ thương: Tumeo, meCuTi, Nezumi, Johnmom, Liên ròm, ME KEM MUT, nguyenhuonggiang... những bài viết kể lể về con, kinh nghiệm chăm con, khoe con của những bà mẹ bỉm sữa mới làm mẹ lần đầu. Rồi là giải đáp thắc mắc của nhau liên quan đến bữa ăn, giấc ngủ, con ốm, thậm chí cả đến việc con ị cũng được các mẹ mang ra trao đổi... Mỗi ngày đi làm về, chị mình lại đưa 1 sấp giấy là những bài viết của các mẹ, được dập ghim lại thành tập cho mình đọc, nhờ vậy mà mình cũng biết được kha khá kinh nghiệm chăm trẻ và thuộc lòng những cái tên quen thuộc trên WTT.

Đến một ngày mình được tham dự buổi offline của các mẹ WTT, mình được gặp các mẹ ngoài đời, nghe các mẹ nói chuyện với nhau đủ thứ trên đời, từ con cái, gia đình, công việc đến chuyện xã hội, nếu như chưa từng biết đến các mẹ qua online trước rồi thì mình chẳng tin được đây là các mẹ mới lần đầu gặp nhau, thế mà như là bạn thân xa cách bao năm mới gặp lại.

Và rồi sau 3 năm biết đến WTT thì mình cũng có ID của riêng mình, mình đã có thể lên diễn đàn để chuyện trò, hỏi han, chia sẻ kinh nghiệm cùng các bố, các mẹ trên đó. Mình như lạc vào 1 nơi với những kiến thức được trải nghiệm từ cuộc sống thực hàng ngày: kinh nghiệm đi du lịch, chăm sóc nhà cửa, nuôi dậy con cái, mang thai, giáo dục, làm bánh, nấu các món ăn từ lò vi sóng, mẹo vén khéo tiết kiệm và cả những CLB cùng sở thích.

Giờ đây mình đã có thêm những người bạn mới của riêng mình, những người bạn cùng sở thích thêu thùa, may vá, những người bạn ở khắp mọi miền đất nước. Chẳng phân biệt tuổi tác, công việc hay vùng miền, chúng mình đến với nhau vì cùng có chung sở thích, trong list điện thoại của mình đã có thêm những người bạn mới với những cái nick name cực dễ thương: Mẹ Pizza, ngaymaituoidep, socnhi, upchen, GauGau_ChipChip, me_heo_sua...

Nhớ những buổi offline của 2 đầu cầu Nam – Bắc, những buổi trưa tranh thủ giờ nghỉ chị em hẹn hò nhau để 888, những bức tranh thêu được mang ra khoe, những bức ảnh được chụp lại và up lên diễn đàn làm “cầu truyền hình trực tiếp”, rồi những comment nhao nhao hỏi nhau đây là ai, đây là ai??? Những tình bạn bước ra từ WTT là như vậy đó.

Gửi tặng các bạn clip được WTT làm nhân dịp sinh nhật tròn 10 tuổi mà mình lưu lại được, trong clip này có sự góp mặt của Hội Thêu Thùa nhà mình. Cảm ơn WTT đã mang đến cho mình những người bạn thật sự, những tình bạn ấm áp, mạng là ảo nhưng tình cảm là có thật.

Chúc cho WTT luôn vững mạnh, luôn mang đến nhiều tình bạn đẹp khác nữa cho tất cả các thành viên và cho tất cả mọi người.