Em chào các mẹ, các chị,

Các chị ạ, em có cậu em trai, hiện tại đang ôn thi chuẩn bị thi lên cấp 3. Chuyện là gia đình em không may mắn là không được hạnh phúc cho lắm, má em còn ốm đau bệnh tật nhiều cũng 4 năm nay rồi. Trước giờ em trai em ở cùng bố mẹ nhưng cũng k nói chuyện được với thầy u gì nhiều, nó trầm tính ít nói, bị nhát nữa, rồi hay suy nghĩ, và cũng bị ảnh hưởng tâm lý do gia đình. Em rất muốn đưa em trai em ra Hà Nội học cấp 3 và ở cùng em luôn. Tuy nhiên em tìm hiểu thấy đợt này nhiều Dê vàng (hơn 20.000 học sinh so với năm trước), em sợ k biết có xin được cho em trai em học ở ngoài này không nữa. Rồi không có hộ khẩu Hà Nội thì khó xin vào trường công (em nghe vậy).

Hiện tại em đang học Thạc sĩ ở nước ngoài nên muốn hỏi các chị trước xem với tình hình như của em trai em thì có khả thi xin học ngoài HN không, vì nếu khả thi, em chắc bỏ học về VN với nó thôi ạ.

Em tìm hiểu thì thấy ai cũng nói xin vào trường công rất khó (em muốn tìm trường cho bạn ấy ở Cầu Giấy hoặc Ba Đình), trong khi em trai em nó học ở mức Khá kiểu tầm 7,8 điểm. Riêng có môn Tiếng Anh thì bạn ấy học ổn hơn, đứng top 5 trong khối (cảm thấy yên tâm hơn chút ạ). Mà thi lên cấp 3 đợt tới lại không thi Tiếng Anh, chẹp. Em cũng xem 1 số trường ngoài công lập ví dụ như THPT Văn Lang, vì em sợ kể cả có xin được vào trường tốt, bạn ấy lại bị áp lực quá thì cũng không ổn. Nhưng mà em ít thấy thông tin chia sẻ lắm, không biết các chị, các mẹ có ai có kinh nghiệm việc chọn trường không có thể tư vấn em được không ạ? Với trung bình học phí và các khoản phải đóng ở trường công & ngoài công lập có chênh nhiều không? Em đang chưa biết nên bắt đầu thế nào, mong các chị chia sẻ. Em cảm ơn nhiều lắm ạ!

Các chị mà đọc bài em có thể để FB cho em liên lạc em hỏi thêm với nha. Em cảm ơn các chị nhiều ạ.

Regards,