Bé nhà mình vừa nhập học vào trường tiểu học Ngọc Khánh nên mình lập topic này để có thể trao đổi với các bố mẹ nào cũng có con học ở trường này.

Trước khi cho con học Ngọc Khánh, mình đã suy nghĩ và phải tìm hiểu nhiều về các trường dân lập vì con mình được bố mẹ giáo dục theo hướng khuyến khích con tự lập, hy vọng ở trường dân lập sẽ tốt hơn. Tuy nhiên sau một hồi tìm thấy các trường dân lập cũng không đạt được như mong muốn của mình. Vì vậy mình đã quyết định cho con học trường làng và thật may vì mình thấy cô giáo trẻ, khá quan tâm tới các con và quan trọng là các con không phải học thêm.

Đồng thời, mình cũng đi tới quyết định là trách nhiệm chính để rèn kỹ năng và kiến thức cho con vẫn là của cha mẹ chứ không thể trông đợi nhiều ở nhà trường được vì lớp học thường đông học sinh và việc rèn phương pháp dạy cho giáo viên ở các trường chưa được tốt lắm. Trong khí đó, mình cũng đã trải qua một thời gian khá dài để tìm ra phương pháp học phù hợp, rèn luyện các kỹ năng cần thiết để tồn tại và phát triển và tự trang bị các kiến thức cần thiết bên cạnh các kiến thức của nhà trường (có lẽ kiến thức của nhà trường chỉ đáp ứng 10% nhu cầu cần thiết thôi). Những gì mình đã có nếu truyền lại cho con mình sẽ giúp con có được con đường ngắn hơn mình rất nhiều. Mình dự kiến tổng hợp lại kiến thức cơ bản của các năm học (theo mình thấy các kiến thức của 1 năm học nếu phương pháp tốt và con có năng lực thì con có thể nắm được trong vòng khoảng 1-2 tháng vừa học vừa chơi), sưu tầm các phương pháp rèn kỹ năng, tổng hợp các kiến thức khoa học và xã hội cần thiết khác phù hợp với tuổi của con để hướng dẫn dần cho con.

Mình hy vọng có thể chia sẻ phương pháp với bố mẹ các con cũng học Ngọc Khánh và nhất là tổ chức cho các con học cùng với nhau thì sẽ thật là tốt.