Không bít có mẹ nào đã từng cho con học ở trường này chưa. Vào topic này em chợt nhớ tới trường mầm non này nên có đôi điều mún chia sẻ với các mẹ. Tình hình là khoảng 3-4 năm về trước hồi em còn là sinh viên ngoại ngữ. Hồi đò thấy trường này đăng tuyển giáo viên dạy TA nên em cũng có mon men đi apply. Nghe giới thiệu trên website thì vô cùng hoành tráng tới lúc tìm tới nơi em vỡ hết cả mộng. Những tưởng là tòa nhà khang trang cơ sở vật chất hiện đại nhưng tới nơi em thấy thực chất chỉ là một căn nhà bình thường của dân (mà thực chất chính là nhà của bà hiệu trưởng)được trưng dụng làm chỗ dạy. Ấn tượng nhất với em hồi đó là được bà hiệu trường cho một cái appointment.....chờ dài cổ cò. Quyết chí vì sự nghiệp giảng dạy nên sau gần 2h chờ đợi (tới tối mịt), em cũng có diễm phúc gặp mặt và interview với bà hiệu trưởng. Ấn tượng của em về bà này thì....ôi thôi, không giống giáo viên mà giống bà chủ chợ búa, rất chi là ghê gớm và đanh thép với ngôn từ.....ko sư phạm tẹo nào. Về trình độ Anh ngữ thì khỏi bàn vì nói vài câu phỏng vấn cũng chả dám nhận xét. Chỉ bít rằng sau khi trao đổi thì bà ta có vẻ ưng accent và teaching methodology của em nên mọi sự có vẻ đã chuẩn bị thành công và em đang phấn khởi vì chuẩn bị được làm một giáo viên mẫn cán cho center này vs mấy pé rất chi là đáng iu đang tập tọe nói tiếng Anh. Sau một hồi thì chị bảo em ngồi chờ lát noí chuyện tiếp vì có máy phụ huynh cùng học sinh tới đăng ký. Và cái khoảng thời gian ngồi chờ vs tính cách hay hóng hớt khiến em khám phá ra một cơ số sự thật hãi hùng. Chả là bà hiệu trưởng này vốn đi lao động hay làm gì gì đó ở nước ngoài về, vớ dc một ông chồng Tây và sinh dc một cậu con lai (nhìn cậu bé đấng iu phết khi vừa nói cả hai ngôn ngữ Anh - Việt). Ông chồng này cũng tình nguyện trở thành một giáo viên trong trường. Giáo trình của homeschool (em mượn của mấy bé bé lượn lờ quanh), thì em thấy cũng ổn. Đội ngũ giáo viên thì có vài ba ông bà Tây, ngoài ra thì với mức lương thế chủ yếu bóc lột sinh viên ngoại ngữ như bọn em, và cũng có vài cô bé, có vẻ đã dạy một thời gian ở đó rồi, ngồi nói chuyện rôm rả lắm về học hành các bé. Các giáo viên này cũng trình độ tương đương em chứ cũng k phải professional gì. Đang ngồi đợi thì bà chị cùng KTX gọi điện hỏi sao giờ này muộn thế mà chưa về ăn cơm. Trả lời em đang đi phỏng vấn làm giáo viên ở Homeschool làm bà kia la toáng lên là sao trước khi đi mày k hỏi tao. Rứa em mới hỏi sao bác nói thế. Hóa ra em họ của bà này, cũng đã từng giảng dạy ở đó. Em bít con nhỏ này vì mí lần nó hay đến phòng em chơi, cao ráo như người mẫu và tính nết cũng tốt. Hồi đó nó khoe đi dạy cần mẫn kiếm khá khá. Ai dè con bé đã....nghỉ ngay ở cái Homeschool đó vì............èo ơi, bị ông thầy giáo - tức chồng bà Hiệu trưởng, quấy rối tình dục, làm con bé sợ quá và nghỉ luôn k cần lương. Em nghe xong mà lạnh toát gáy. Tính em vốn cẩn thận, vào trong nghe ngóng, thì đúng lúc nghe được bà Hiệu trưởng nói chuyện vs một con bé giáo viên khác "Ôi cái con đấy chị đuổi nó rồi. Nó còn dám tố cáo chồng mình quấy rối tình dục nó nữa chứ....bla bla". Đại loại là sau khi nghe câu chuyện thì em đã biết chắc được là đúng là cái Homeschool này chứ k phải cái trường nào khác con bé kia dính vụ lùm xùm. Em đi vào, mặt vấn tươi tỉnh, và tới khi thảo luận lương lậu em hét giá thật cao vì bít là giá đấy chị ấy chả đời nào thuê em, rốt cuộc chỉ muốn nhanh chóng té. Sau lần đó em xin cạch Homeschool. Ôi, phụ huynh sẽ nghĩ sao khi giáo viên dạy con họ thiếu tư cách đạo đức như thế..Hoảng loạn :(8-|