Hiện nay có nhiều các bậc cha mẹ rất phân vân trong việc chọn lựa trường học cho con, học trường công hay trường tư thì sẽ tốt hơn ? câu hỏi khiến nhiều bậc phụ huynh rất đau đầu trong mỗi năm học mới.  Không ít trẻ lần đầu tiên xa bố mẹ, ông bà khi tới trường, lớp mới đã có những phản ứng khá mạnh: khóc, bỏ ăn dẫn đến tình trạng sút cân, ốm. Có rất nhiều ý kiến cũng như việc đưa thông tin các trường lên mạng internet để phụ huynh tham khảo. Chính vì quá nhiều thông tin nên các bậc phụ huynh lại càng băn khoăn khi chọn trường cho con. Nhiều người ưu tiên chọn trường mầm non công lập nhưng có người lại muốn gửi con vào trường mầm non tư thục. Riêng bản thân mình thấy học tư thục hay công lập nó phụ thuộc nhiều vào hoàn cảnh của mỗi gia đình, về điều kiện kinh tế, điều kiện về mặt thời gian, về địa điểm và nhiều các lý do khác nữa mà các bậc cha mẹ cần đưa ra để lựa chọn môi trường phù hợp cho con mình. Hiện tại con em đang học một trường công lập ở gần nhà và em thấy nó rất phù hợp với hoàn cảnh gia đình em luôn, học phí thấp, cơ sở vật chất rộng rãi thoáng mát nhiều cây xanh, gần nhà, thuận lợi cho việc em đưa đón con đi học. Nên các bố các mẹ đừng quá lo lắng về vấn đề này, trường nào hay không không quan trọng, tư hay công đều có những cái hay riêng nhưng cơ bản phải phù hợp với gia đình mình mới được. Chúc các cha mẹ thành công trong việc nuôi dạy con cái ạ.