Mình có 2 bé gái 5 tuổi và 2 tuổi, các con đều đã đi học và rất ngoan, độc lập. Trường tư cũng đã trải qua và một bé giờ đang học trường công

Kinh nghiệm cho thấy là khi bé được khoảng 18 tháng nên cho con đi học sẽ thích nghi rất nhanh và không bám bố mẹ, bé đầu nhà mình hơn 3 tuổi mới cho đi học khóc hết nước mắt ròng rã 5 tháng trời

Các mẹ cho mình hỏi:

1. Các mẹ cho con đi học nhà trẻ/mẫu giáo từ khi con được bao nhiêu tháng tuổi

2. Học phí hiện tại (bao gồm cả tiền ăn, phụ phí, học phí…v..v..) là bao nhiêu?

3. Các mẹ cho con đi học gần nhà hay gần cơ quan mẹ làm? Ở quận nào là thuận tiện cho các mẹ nhất?

4. Mong muốn của mẹ khi con đi học so với hiện nay còn thiếu gì nữa?

Mình thì vì con rất khó nuôi và khó ăn uống nên đã cho con đi học thử ở vài nơi trước khi cho con học chính ở một trường, mình thấy có vài vấn đề sau

1. Trường công: ưu điểm trường rộng rãi, phòng học rộng thoáng cơ sở vật chất tốt nhưng bữa ăn của con chất lượng không như mong muốn, con đi học về toàn kêu thức ăn ko ngon, có hôm cô để điều hòa quá lạnh mà vì sợ cô nên con không dám kêu ca gì và kết quả viêm họng ốm vì cảm lạnh. Học phí nhà nước nên tiết kiệm. Các cô không thân thiện như trường tư, con mình về còn mach mẹ bị cô cầm lược đánh, ông xã mình bức xúc hỏi thẳng thì từ sau ko thấy con mình kêu nữa nhưng cô đối xử phân biệt hẳn với con mình. Ngày lễ tết biếu quà các cô mà không có phong bì thì mặt rất khó chịu, phong bì ít không như mong muốn cũng khó chịu luôn. Mà cứ đến ngày lễ tết là nhận quà với thái độ đương nhiên phải có mình rất bực về việc này (mình ko cho là tất cả các gv trường công đều như thế nhưng có hơn 2 mẹ cũng cho con đi học trường công đều có cảm nhận tương tự)

2. Trường tư: các cô thân thiện vui vẻ chăm sóc các con tốt hơn và có nhiều hoạt động ngoại khóa tốt hơn trường công: đi thăm quan dã ngoại, tổ chức các sự kiện 1/6, tổng kết cuối năm,trung thu…v..v. khá vui và hoành tráng. Tuy nhiên, chất lượng giáo viên có vđ vì đa số còn rất trẻ ko có kinh nghiệm, giáo viên thay đổi liên tục do ko chịu được áp lực công việc(trường tư đòi hỏi cao hơn), nhiều cô thậm chí ko được đào tạo hệ mầm non, do vậy tâm lý các con đi học mà bị đổi giáo viên là không ổn định. Mình đã ăn thử cháo của các con ở trường tư và thấy: bữa ăn không ngon, ít chất, nấu mặn hơn ở nhà

Mình đang băn khoăn và mong muốn con mình được học một trường như sau

1. Cơ sở vật chất có thể không rộng rãi như trường công nhưng cũng không quá bí như một số trường tư

2. Bữa ăn của các con sạch sẽ, đủ chất, nếu có thể nhà trường nấu ăn tối và tắm rửa cho các con trước khi bố mẹ đón về nhà vì có những người đi làm về muộn như mình về đến nhà ko còn đủ sức để vừa nấu nướng dọn dẹp, tắm rửa cho các con và cho con ăn. Con mình mẹ không cho ăn được ko hiểu sao nhưng cô cho ăn rất tốt, chắc tâm lý sợ cô, con đi học tăng cân ầm ầm làm mẹ vui không tả được. Tất nhiên là nếu tắm bé và cho bé ăn tối thì sẽ thu thêm phụ phí bữa ăn và công tắm trẻ

3. Các con đi học vui chơi là chủ yếu, không quá gò bó, các con nhiều khi ko được ra khỏi lớp mình thấy rất tội, mình mong con sẽ được chơi ngoài trời nhiều hơn (dù trong chương trình học có hoạt động góc và hoạt động ngoài trời nhưng mình quan sát thử khi con đi học 1 tuần thì hầu như các lớp nhỏ tuổi ko ra khỏi lớp chút nào). Cũng mong các con đi học được đi dã ngoại 1-2 tháng/1 lần ở các nơi ko quá xa HN (Bảo tàng dân tộc học, Bát Tràng, làng cổ Đường Lâm, Làng cổ Thổ Hà…v.v…)

4. Khăn của các con như hiện nay là ko chấp nhận được, trường công cũng như trường tư quá bẩn thỉu và ẩm ướt, do đông cháu nên dùng chéo lẫn nhau rất mất vệ sinh. Mình nghĩ nên mua khăn sữa thật nhiều (cái này ko đáng kể chi phí), dùng chỉ một lần và có 2 giỏ một để khăn sạch và một để khăn đã sử dụng, cuối ngày giặt phơi khô đảm bảo vệ sinh và thay khăn như vậy tránh cho các con bị bệnh về hô hấp cũng như các bệnh về mắt, sổ mũi…

5. Giờ đón trẻ muộn tính là sau 18h chiều, trường công sau 5h là hết trẻ mình suốt ngày đau đầu về việc đón con, trường tư 17h30 nhiều khi đi làm về cách nhà quá xa nên thường xuyên phải trả phí đón muộn cũng thấy tiếc tiền. Khi bố mẹ đón con sau 18h lúc đó bé đã được tắm và ăn tối, về nhà chỉ uống sữa là bố mẹ thấy yên tâm hơn

6. Các môn học ngoại khóa đa dạng hơn: Gồm kỹ năng sống, đàn, bơi, tiếng Anh với người nước ngoài, múa, vẽ, nhảy, thanh nhạc….v..v… cái này tùy phụ huynh lựa chọn cho con và đóng học phí riêng cho từng môn. Như trường công con mình học thì về tiếng Anh không biết gì và phát âm rất chuối ko hiểu con nói gì mặc dù mẹ học Ngoại ngữ, nhưng giáo viên của con ở trường là gv người VN và không chắc lắm về trình độ vì mình chưa được dự học của con bao giờ. Con bảo con thèm học múa nhưng ở trường không có, chỉ có thể dục nhịp điệu. Ở trường tư thì chỉ được môn múa và tiếng Anh có giáo viên người nước ngoài nhưng chất lượng thì chưa biết. Bé đầu nhà mình thời gian học trường tư về nhà múa và nhảy rất giỏi

7. Phụ huynh có thể kiểm tra bếp ăn và lớp học của con vào bất cứ giờ nào. Con mình học trường công kín cổng cao tường muốn đón sớm cũng phải gọi nhờ giáo viên hết lời chứ đừng nói tham quan bếp ăn, trường tư thì chưa có dịp làm điều này vì bận đi làm sớm và về muộn

8. Trường học khu vực Cầu Giấy hoặc Thanh Xuân

Các mẹ có mong muốn gì thêm về việc cho con đi học không, mình và một vài mẹ nữa có ý định mở trường cho con em mình vào học với điều kiện như trên nhưng mình muốn tham khảo ý kiến của các mẹ để đảm bảo con mình được học trong môi trường an toàn nhất và chất lượng tốt nhất. Các mẹ giúp mình cho ý kiến với nhé để mình có quyết tâm mở trường cho các con vào tháng 9 này. Cảm ơn mọi người thật nhiều