Lâu lắm mẹ mới lại viết cho con gái. Viết trải lòng thật sự chứ không phải những dòng status ngắn ngủn tếu táo trên facebook.

Năm nay, bạn dự lễ khai giảng lần đầu tiên trong đời. Cô bé con ngày nào của mẹ còn ẵm ngửa trên tay, giờ ra dáng, chững chạc trong bộ đồng phục học sinh. Vì các con có thời gian làm quen với trường mới, cô giáo mới bạn bè mời trước ngày khai giảng 1 tháng rồi nên các con không bỡ ngỡ trước ngày khai giảng. Mẹ cũng thấy là không có bạn nào khóc nhè giống câu hát: Ngày đầu tiên đi học, mẹ dắt tay đến trường, em vừa đi vừa khóc.... Nhưng các bạn và cả con nữa vẫn chỉ là những em bé mầm non thôi. Vẫn ngơ ngác và ngây thơ.

Mẹ cảm giác bạn đã lớn thật sự, là sự sẻ chia và ấm áp nhất đời của mẹ. Mỗi ngày, bạn ấy gom góp một ít yêu thương cho mẹ thấy cuộc sống thêm ý nghĩa và ấm áp.

Bạn ấy thỏ thẻ, mẹ ạ, tối mẹ lên giường đọc sách cho con. Con ngủ rồi mẹ đừng dậy ngồi máy tính nữa mẹ nhé. Mẹ thức khuya, mặt đầy mụn không xinh đâu. Không có mụn mới xinh.

Sáng mẹ đưa đi học thì ôm chặt lấy mẹ, kêu con ôm mẹ, không mẹ ngồi đằng trước gió lạnh lắm.

Mẹ thật bất ngờ trước “sự lớn lên” của bạn ấy. Một đứa con gái sâu sắc và tràn đầy tình yêu thương. Mẹ không thể hình dung, đứa bé 6 tuổi của mẹ lại có nhiều lời nói “già đời” như thế, và già cả trong hành động.

Có hôm, thấy bạn tắm quá lâu. Mẹ tưởng bạn nghịch trong phòng tắm bèn mở cửa bước vào. Thấy trên nền nhà bông trắng toàn bọt. Bên cạnh là cái thau cũng đầy bọt xà phòng. Mẹ nóng nảy mắng bạn nghịch ngợm. Bạn giật mình, giấu đôi tay đầy bọt ra đằng sau lưng; mắt nem nép nhìn mẹ. Mẹ,... Mẹ... Chip không nghịch. Chip giặt khăn cho mẹ. Em Cua chiều nay qua chơi, em bôi mầu nước vào khăn lụa của mẹ nè. Chip giặt sạch cho mẹ, sáng mai mẹ có khăn đi làm. Buổi sáng Chip thấy lạnh lắm... Ôi, bạn ấy lắp bắp một chàng như thế khiến mẹ rớm nước mắt. Vậy mà mẹ nỡ quát bạn hơi to làm bạn giật mình. Mẹ cảm giác, cả căn phong thơm nức mùi tinh dầu thơm từ nước giặt cũng không thơm và ấm áp bằng đôi bàn tay đầy bọt của bạn ấy.

Tình yêu của bạn không hề bé nhỏ chút nào như mẹ vẫn nghĩ. Bạn đã lớn thật rồi....