Xà bông tự chế, món quà bé nhỏ từ mỹ phẩm thiên nhiên

Thật là thích thú khi nhận được món quà là những bánh xà bông nhỏ nhắn, xinh xắn với vô số các hình dáng và mùi hương yêu thích. Bạn nghĩ sao khi tự tay mình làm những bánh xà bông đó, để trao tặng yêu thương cho những người xung quanh bạn. Bạn làm được đúng không nào.

Mỹ phẩm thiên nhiên mang đến cho bạn vô vàn những ý tường hay, cho bạn cả một thế giới riêng thoả sức sáng tạo, đam mê. Với các loại nguyên liệu sạch, tốt 100% từ thiên nhiên, không hóa chất sẽ giúp bạn chăm sóc tốt nhất cho cơ thể của bạn. Nào cùng mình bắt tay vào làm những bánh xà bông nghộ nghĩnh nhé.

1. Xà bông hương cam dừa

Chuẩn bị:

· Phôi xà bông bơ hạt mỡ

· 1 thìa vỏ cam bào nhỏ

· Vài giọt tinh dầu cam

· 2 thìa dừa nạo

Cách làm:

Đun chảy phôi xà phòng bơ hạt mỡ trong lò vi sóng khoảng 30 giây. Đảm bảo cho xà phòng tan chảy hết.

Cho vỏ cam, tinh dầu cam, dừa nạo vào xà bông đun chảy và trộn đều, đựng vào hộp.

Đặt dừa nạo và vỏ cam lên trên cùng để trang trí. Đợi sau 1 tiếng cho xà phòng đông lại rồi nhấc ra khỏi hộp. Sử dung hoặc đem tặng tùy ý.

Khi đặt vào lọ nhớ trang trí vỏ cam và dừa nạo lên trên cùng.

Sau khi xà bông đông đặc, nhấc ra khỏi lọ.

Xà bông thơm ngát hương cam, dừa, dưỡng da sạch sẽ.

Bạn có thể sử dụng ngay hoặc đem làm quà tặng cho người thân.

Thay cam bằng chanh, xà bông từ mỹ phẩm thiên nhiên chanh dừa cũng cho bạn làn da trắng sáng, mịn màng không kém.

2. Xà phòng hương bạc và hoa oải hương

Bạn có thể làm những hộp xà phòng hương bạc hà và hoa oải hương không những hoàn hảo để mang đi du lịch mà còn là món quà tặng tuyệt vời từ mỹ phẩm thiên nhiên.

Công thức bắt đầu với một phôi xà phòng sữa dê hoặc bất kỳ loại phôi xà phòng nào khác mà bạn yêu thích. Bạn cần chuẩn bị một số hộp thiếc nhỏ có nắp đậy, màu nhuộm xà phòng và tinh dầu tạo hương thơm. Nếu muốn, bạn cũng có thể cho thêm một ít hoa oải hương khô. Tất cả những gì bạn phải làm là trộn đều các nguyên liệu với nhau, đổ chúng vào từng hộp và để xà phòng khô tự nhiên trong vài giờ.

3. Xà phòng mật ong và quả óc chó

Để làm xà phòng từ mỹ phẩm thiên nhiên mật ong và quả óc chó, bạn cần chuẩn bị sẵn một phôi xà phòng sữa và không cần phải sử dụng bất kỳ loại nước hoa hay tinh dầu tạo hương nào. Bản thân mật ong và quả óc chó đã tạo ra mùi thơm rất dễ chịu.

Loại xà phòng này có khả năng dưỡng ẩm cho da rất tốt, hoàn hảo để sử dụng vào mùa đông hoặc ở những vùng khí hậu khô nóng.

4. Xà phòng trẻ em

Đây là một công thức thú vị để làm ra loại xà phòng từ mỹ phẩm thiên nhiên mà ngay cả những đứa trẻ cũng phải yêu. Để làm được nó, bạn hãy mua xà phòng glycerin, khăn giấy, kéo và khuôn. Cho xà phòng vào lò vi sóng quay cho tan chảy. Chọn những tờ khăn giấy có màu sắc yêu thích và cắt thành những hình vuông nhỏ li ti. Đổ xà phòng đầy 2/3 khuôn và rắc giấy màu vừa cắt lên trên. Thêm một lớp xà phòng mỏng phía trên cho đầy khuôn, khuấy nhẹ và để khô tự nhiên.

5. Xà phòng mocha

Một công thức làm xà phòng "thơm ngon" khác và cũng rất dễ thực hiện. Bạn sẽ cần đến dầu hạt hướng dương, dầu ô liu, dầu hạt cải, dầu dừa, nước, dung dịch kiềm, tinh dầu bạc hà, cà phê, sô-cô-la và bột ca cao những nguyên liệu rất dễ kiếm.

Bạn sẽ phải làm hai loại xà phòng là xà phòng bạc hà và mocha, sau đó trộn lẫn chúng với nhau. Khi hai loại xà bông đã đun chảy, bạn đổ xà bông bạc hà vào khuôn, sau đó đổ xà bông trà xanh lên trên. Dùng một con dao (hoặc dụng cụ khác) khắc đường kẻ lên bánh xà bông để tạo hiệu ứng lốc xoáy.

Người ta thường nói, khéo tay thì hay làm nhưng thực ra yếu tố đó không quá quan trọng. Chỉ cần bản thân mình cố gắng, chăm chỉ cần cù một chút thì chắc chắn những việc mình làm đều hoàn thành và hiệu quả. Cộng thêm vào đó là tình yêu với công việc mà mình đang làm, làm những món quà xà bông từ mỹ phẩm thiên nhiên cũng vậy. Nếu lần đầu tiên, bạn làm không được như ý muốn, có thể là sản phẩm không được đẹp mắt, xà bông lại mềm quá. Đừng có quá nản lỏng nhé các bạn, lần đầu không làm được thì có thể là lần 2, lần thứ 3, thậm chí là thứ n… nguyễn là các bạn không bỏ cuộc. Thất bại là mẹ của thành công!!

Nguồn: Mỹ phẩm thiên nhiên