Mấy mẹ ơi, Thanh thấy ở có nhiều mẹ thỉnh thoảng vẫn cho mượn hay dùng chung vài dụng cụ làm đẹp vs chị em trong nhà, rồi bạn bè hay đồng nghiệp nữa. Mọi người nên tránh chuyện này nghe, rất không ổn (nói không ổn là nhẹ đó), mắc vài bệnh ngoài da cũng là chuyện không lạ đâu.

Đặc biệt, với mấy cái sau mấy mẹ nên "đánh dấu lãnh thổ", độc quyền sử dụng cho riêng mình thôi nhé: nhíp, bấm móng, xà bông (cục), dụng cụ make up, lăn khử mùi, lược, dao cạo

Nhíp/Bấm móng/Dao cạo: Bất kỳ dụng cụ nào có thể khiến ta chảy máu đều không nên dùng chung. Trên thực tế việc nhổ lông, tóc cũng đã lấy đi nhiều tế bào máu siêu nhỏ, làm tăng nguy cơ lây nhiễm vi khuẩn.

Xà bông: ngạc nhiên chưa? Giúp mình làm sạch, nhưng tự bản thân nó thì không sạch. Việc thoa lên da nhiều người với cùng một thỏi xà bông cũng là nguy cơ tiềm ẩn lây nhiễm bệnh ngoài da. Tốt nhất, nên dùng sữa tắm ở bình có vòi xịt.

Lăn khử mùi: Dùng chung em này là gián tiếp truyền đi vi khuẩn, nấm và bệnh “viêm cánh”. Tuyệt đối cần tránh xa thói quen này, cho dù dùng lăn khử mùi chung sau khi tắm rất sạch sẽ.

Dụng cụ trang điểm (cọ phấn, kẻ mi, son hay một số dụng cụ tiếp xúc nhiều với da) cũng có thể là tác nhân trung

gian dẫn bệnh ngoài da. Bởi lẽ, khi sử dụng chúng hoàn toàn có thể dính vào mụn hoặc vết loét, thương hở.

Lược chải tóc: Ghẻ, chấy giận, nấm da đầu và một số bệnh khác có thể lây lan qua chiếc lược chải tóc nếu dùng chung.