Đây là loại lotion đang rất hot trong cộng động làm đẹp về khả năng trị mụn, sáng da. Mình cũng xin review tẩy da chết AHA và BHA nhé.

Tuy đã chồng con rồi nhưng mình vẫn rất quan tâm chăm sóc da mặt, rất hay vào cập nhật kiến thức làm đẹp từ fanpage Môi đỏ mi cong của Webtretho. Mẹ nào giống mình thì hẳn đã biết tẩy da chết AHA và BHA được nói đến nhiều như thế nào rồi nhỉ?

Nhắn nhủ trước: trong bài mình review 2 sản phẩm đều của Paula's Choice, nhưng các bạn có thể mua của những hãng khác cũng có AHA và BHA. Mình sẽ liệt kê ở cuối bài nhé. 2 loại này mình mua của Bici ở SG, các mẹ ở HN có thể mua trực tiếp ở showroom Paula's Choice hoặc google nơi bán nhé. Đây là chai sample 30ml/200k, full size thì 118ml/810k.

Với những mẹ nào chưa biết thì mình tóm gọn luôn thế này cho dễ hiểu: tẩy da chết cho da là việc làm rất quan trọng, vì khi da thông thoáng thì mới trắng sáng, mịn màng và nếu bạn có bôi kem dưỡng thì dễ thẩm thấu hơn nữa.

Tẩy da chết có 2 cách:

1 là cách mà các mẹ vẫn thường làm là tẩy với các loại hạt nhỏ như cám gạo, muối biển này kia, massage lên da, tức là dùng ma sát để làm sạch da mà gọi nôm na là tẩy da chết theo cách vật lý.

2 là tẩy da chết theo cách hóa học, là dùng AHA và BHA. Chà, nghe đến "hóa học" là thấy sợ rồi nè, nhưng đó đơn giản chỉ là cách để cho những hóa chất cần thiết làm đúng việc của nó. Như khi ta bệnh thì uống thuốc, vậy thôi.

Về AHA (viết tắt của alpha Hydroxy acids):Ưu điểm:- Gel trong suốt nhưng hơi sánh, mặc dù vậy khi bôi lên da lại ko hề nhờn, thấm nhanh, gần như ko có mùi gì cả.- Theo như lý thuyết, nghiên cứu khoa học thì AHA có tác dụng trên bề mặt da nên sẽ làm da sáng ra thấy rõ. Nhưng mặt mình thì vốn trắng sẵn rồi, thỉnh thoảng bôi tay mà thấy hao quá với cũng ko có nhiều thời gian buổi sáng nên ko theo sát hiệu quả dc, chờ chị nào có tâm vậy nhé.- Có thể dùng dưới lớp trang điểm và các loại dưỡng khác.

Nhược điểm:- Mắc :(

Về BHA (viết tắt của Beta Hydroxy Acids):Ưu điểm:- Gel trong suốt và lỏng như nước, gần như ko có mùi.- Nếu như AHA phát huy tác dụng trên về mặt da nên làm trắng, thì BHA lại phát huy tác dụng sâu trong lỗ chân lông nên có khả năng trị mụn cực tốt. Chỉ sau 2 ngày mình nhìn mình trong gương đã thấy khác. Da mình cũng tương đối, chẳng mấy khi nổi mụn. Nhưng khi đèn đỏ thì bị rất nhiều: tháng nào mình cũng bị mụn cám dưới cằm 4-5 cái, mụn đỏ 2-3 cái, mụn viêm sưng dưới da hoặc trồi lên da 1-2 cái. Tất cả tập trung ở cằm, quanh mũi và má, chứ ko bao giờ nổi ở trán. Gần đây thì do mình cắt tóc mái ngang phủ trán, (da vùng trán mình lại nhờn) nên nhờn + mồ hôi + vi khuẩn này kia làm cho trán cũng lên mụn luôn 5-7 cái trên trán và lặn bao nhiêu là nổi tiếp bấy nhiêu, kéo theo rất nhiều vết thâm, phải cả tháng mới hết.

Vùng trán của mình trước khi dùng BHA

Và sau khi dùng BHA. 2 hình đều hình của mình, ko photoshop, ko 360, ko filter.

- Có thể dùng dưới lớp trang điểm và các loại dưỡng khác.

Nhược điểm:- Gel bôi lên da dầu/ hỗn hợp dầu thì bị nhờn rít, 1 hồi lâu vẫn vậy. Nhưng với chị bạn mình da khô thì ko thấy nhờn. - Dạng gel lỏng như nước nên khi bôi khó control trên tay, hay bị chảy xuống các kẽ tay.- Lại mắc nữa.

Vài lưu ý khi sử dụng AHA/BHA:- Chỉ phát huy tác dụng khi có thời gian thẩm thấu vào da, nên các sản phẩm dạng lotion như 2 em này là rất tốt. Còn các loại sữa rửa mặt chỉ hoạt động trên da được vài phút thì ko có tác dụng đâu các mẹ nhé.- Nồng độ chuẩn để phát huy tác dụng của AHA là 5-8%, (tức là nếu lotion của các mẹ 100ml thì trong đó phải có 5-8ml AHA), các mẹ thấy thành phần Alpha Hydroxy acids đứng thứ 2 hoặc 3 trong danh sách thành phần là ok nhé. Còn BHA là 1-2%, có thành phần Beta Hydroxy Acids đứng thứ 1, 2 hoặc 3 trong danh sách thành phần.- Đừng bao giờ quên kem chống nắng nha.Phù, có vẻ hơi khó hiểu 1 tí nhỉ, nhưng thôi vì làn da, các mẹ cố gắng tìm hiểu để chọn cho mình những sản phẩm tốt cho da nhé.

1 vài sản phẩm tương tự mà mình nói sẽ list ra lúc đầu:AHA:Alpha Hydrox Oil-Free FormulaGly Derm Lotion Plus with Glycolic AcidKiss My Face Peaches & Creme Moisturizer with 8% Alpha Hydroxy Acids

Neutrogena Healthy Skin Face Lotion NightM.D. Forte Facial Lotion I

Peter Thomas Roth Glycolic Acid 10% Hydrating Gel

DDF Glycolic 10% Exfoliating Moisturizer

DDF Glycolic 10% Toning ComplexAqua Glycolic TonerN. V. Perricone Advanced Face Firming ActivatorAveeno Active Naturals Positively Ageless Firming Night Cream

BHA:Stridex Essential Care Triple Action Acne Pads with Salicylic Acid, Regular Strength

Clean & Clear Blackhead Clearing Daily Cleansing Pads

L’Oreal Pure Zone Tightening AstringentStridex Triple Action Acne Pads with Salicylic AcidClinique Mild Clarifying Lotion

DHC Salicylic Acne Toner

Neutrogena Oil-Free Acne Stress Control 3-in-1 Hydrating Acne Treatment

Paula’s Choice 2% Beta Hydroxy Acid GelBiore Triple Action Astringent

DHC Salicylic Face milk

Review kem chống nắng không nhờn

Mẹo làm đẹp cho người lười và bận rộn

Kinh nghiệm chữa rụng tóc bằng cây sả

Cách chọn máy ép tóc, thợ làm tóc chưa chắc biết

Công thức tự làm son dưỡng cực dễ 100% ko sợ thâm môi