Nhiều chị ngại bôi kem chống nắng vì nó làm da trắng hếu và nhờn. Giữa trưa nắng gắt không thể không bôi, mà bôi thì nhờn rít khó chịu. Và đây là những loại kem chống nắng không nhờn mà em từng dùng qua.

Nhắn nhủ nhẹ trước nha, tuy 2 loại em review đều là Biore, nhưng em chỉ viết theo cảm nhận của mình chứ ko pr đâu ha. Mấy chị dùng loại nào ok hơn thì góp ý dùm, e hoan nghênh ạ.

Bên trái là Watery Mousse, bên phải là Watery Essence. Cả 2 đều thuộc dòng Aqua Rich UV của Biore, thuộc Kao Nhật Bản. Giá hàng VN nhập khẩu tầm 160-180k gì đó e ko nhớ rõ lắm. Nghe nói hàng nội địa Nhật thì giá khoảng 280k. Em chưa dùng hàng Nhật chuẩn nên ko biết ra sao, nhưng nói chung khá là hài lòng với chất lượng này. Note 1 chút về mẫu mã là nên mua ver mới nhất để được chỉ số chống nắng 4 cộng, còn ver cũ chỉ có 3 cộng nhé.

Vỏ nhựa mềm nhưng ko mang lại cảm giác "cheap", đầu bơm kem nhô cao, dễ lấy kem nên ko bị dính tràn ra vỏ và bên trong nắp. 1 điểm ko biết nên cộng hay trừ là mùi cồn khá nồng (cồn đứng thứ 2 trong list thành phần, sau nước). Thực ra mấy chị da khô, da thường hay sợ cồn vì làm khô da, nhưng với da dầu, hỗn hợp thiên dầu (như em) vì ko thể dùng những loại ko có cồn được. Mà 2 sp này có kết cấu matte (lì) nên chắc sẽ là đặc sản của da dầu chứ da khô ko thèm ngó tới đâu :D. Bù lại, nsx cũng khéo léo tạo mùi chanh cho sp nên dù nghe mùi cồn nhưng lại ngả sang chanh 1 chút, và sau khoảng 10-15p thì ko còn mùi nữa. Tóm lại em ko thích mùi này nhưng cũng ko đáng ngại gì lắm. Em đã dùng 2 tuýp Watery Mousse và ...5 tuýp Watery Essence rồi (chơi sang bôi cả mặt & body cơ :v), chưa thấy gì bất thường trên da do cồn cả.

Kết cấu kem nè. Tuýp Watery Mousse thì đặc hơn, màu trắng. Còn tuýp Watery Essence thì lỏng hơn, màu hơi kem kem 1 chút.

Tuy trông đặc hơn nhưng Watery Mousse vẫn đủ mềm, xốp, bông nhẹ để tán chứ ko khó bôi. Còn Watery Essence cũng mềm, lỏng và dễ bôi, trôi lướt trên mặt luôn. Cả 2 đều là kem chống nắng không nhờn, thấm rất nhanh và không hề để lại cảm giác nhờn rít, bôi phát thấm luôn. Đúng chuẩn "Aqua Rich".

Mấy chị nhìn thì có thể thấy sau khi tán, bên tay dùng Watery Mousse trắng hơn bên dùng Watery Essence 1-2 tông. Do trên tay nên nhìn có vẻ sáng tự nhiên. Nhưng apply trên mặt thì có cảm giác trắng hơn nhiều. Mấy chị da ngăm thì ko nên dùng Watery Mousse đâu. Da sáng vừa (như em) thì có thể dùng e này nhưng vẫn hơi trắng, phải 10p sau mới xuống tông thì mới ra đường dc :D. Còn với Watery Essence thì dễ chịu hơn, vì kết cấu chất kem tán ra trong suốt như nước nên da nào cũng phù hợp nhé.

Độ kiềm dầu, giữ da khô ráo là điểm cộng lớn nhất của cả 2 tuýp luôn. Với da dầu/hỗn hợp thiên dầu thì giữ được cả nửa ngày chứ ko đùa, và nếu dùng kèm 1 tờ film thấm dầu thì nguyên ngày cũng dư xăng luôn. Điểm cộng thứ 2 là kem không bị trôi và trắng ra dưới nắng nên mấy chị yên tâm. Ưu điểm thứ 3 nữa là kem còn có chức năng làm kem lót trang điểm nên chỉ cần dùng 1 lớp thay vì 2 lớp kem chống nắng và kem lót như bình thường. Và ko thể ko nhắc đến chỉ số chống nắng, thì 2 loại này là hoàn hảo luôn, với chỉ số SPF 50 vừa phải để dùng hàng ngày hay đi biển đều được. Ngoài ra còn kèm theo chỉ số PA++++ (4 cộng) cao nhất nên ko phải lo về cả 2 tia UVA và UVB làm da sạm đen, nám, nhăn và ung thư nha mấy chị.

Tóm lại:

Ưu: kiềm dầu cực tốt, khô ráo ko nhờn, chống nắng an toàn, lâu trôi, có thể dùng làm base, rẻ, kem chống nắng/kem lót hoàn hảo cho da dầu/ hỗn hợp thiên dầu.

Nhược: mùi cồn nồng lúc mới dùng và hơi khó để mua vì ko có bán ở siêu thị, tiệm mỹ phẩm thì hên xui, mà chỉ bán ở các cửa hàng như medicare, guardian, hachi hachi... Riêng với Watery Mousse thì làm da bị trắng, phải chờ 10p cho xuống tông, ko hợp với da ngăm.

À, còn mới ra tuýp màu hồng Watery BB gì nữa cơ, là kem chống nắng nhưng có màu da dùng như bb cream, e chưa dùng những cũng hóng vì xem ra sẽ dc công dụng 3 trong 1: chống nắng, kem lót và kem nền luôn. Chị nào dùng rồi thì review giúp e và mọi ng với nhé. Em cảm ơn trước ạ.

Mẹo làm đẹp cho người lười và bận rộn

Kinh nghiệm chữa rụng tóc bằng cây sả

Cách chọn máy ép tóc, thợ làm tóc chưa chắc biết

Công thức tự làm son dưỡng cực dễ, 100% an toàn không sợ thâm môi

Cách mặc đẹp cơ bản, an toàn và dễ